ซื้อที่ดินเปล่า แล้วก็ซื้อบ้านล็อคดาวน์มาปลูกต้องขออนุญาตใครบ้างมีขั้นตอนอย่างไรบ้างค่ะ

กระทู้คำถาม
เรากำลังวางแผนเก็บเงินซื้อที่ดินเปล่า 
แล้วก็กะว่าจะซื้อบ้านแบบล็อคดาวน์มาปลูกเลย 
เพราะถ้าสร้างเองมันยุ่งยากหลายอย่าง
เราอยากรู้ว่าก่อนเราจะซื้อบ้านล็อคดาวน์เราต้องไปขออนุญาตจาก อบต.ก่อนไหม เพราะเราต้องขอน้ำขอไฟ
ขอเลขที่บ้าน แบบถาวร 
จะมีค่าใช้จ่ายอะไรไหม ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง  
ที่ดินเราจะซื้อแถวตจว. 
ใครมีความรู้ด้านนี้แนะนำหน่อยค่ะ 
ว่าควรทำอย่างไรบ้าง  ขอบคุณค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ต้องไปขออนุญาต อบต. ถ้าพื้นที่ใช้สอยเกิน 150 ตรม.ต้องมีวิศวกร, สถาปนิกเซ็นแบบด้วย  ถ้าไม่เกินก็ไม่ต้อง  เอาสำเนาโฉนด, บัตร ปชช., ทะเบียนบ้านเดิม, แบบแปลนบ้านคร่าวๆ ที่ร่างลงในแปลงโฉนด หรือขอแบบแปลนจากผู้ขายบ้านมาก็ได้   มีระยะร่นจากแนวเขตข้างเคียงด้วยว่ากี่เมตร.  พอสร้างเสร็จแล้วก็ไปแจ้ง ผญบ.ขอเลขที่บ้าน(ส่วนใหญ่จะเลือกเลขบ้านในส่วนที่ยังมีว่างได้  ก็หาเลขมงคล, ถูกโฉลกกับเจ้าของบ้านเผื่อไปสัก2-3​เลข)​ ผญบ.อาจจะมาตรวจบ้านด้วย โดยเฉพาะระบบสุขา(ส้วม)​ แล้วก็ออกเอกสารให้ไป รพ.สภาตำบล(อนามัยในตำบลนั้น)​ แล้วก็เอาเอกสารทั้งหมดไปอำเภอเพื่อออกทะเบียนบ้าน   พอได้มาแล้วก็ไปแจ้งเปลี่ยนมิเตอร์น้ำ, ไฟ เป็นแบบถาวร
  ปล.เรื่องมิเตอร์น้ำไฟ  ให้ไปขอแบบชั่วคราวได้ก่อนจะสร้างบ้าน  เพราะช่างก็ต้องใช้  ได้ทะเบียนบ้านแล้วค่อยไปเปลี่ยนเป็นถาวร  ในกรณีมิเตอร์น้ำ  อาจไม่ต้องแจ้งเปลี่ยนก็ได้  ของผมในเขต อบต.ก็ไม่ได้แจ้งเปลี่ยน ตอนไปขอมิเตร์ก็ลองถาม อบต.ดูครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่