เลนส์เก่า เล่าใหม่ #44 Navitar 50mm 0.95 C mount Modify to Nex C mount สว่างโร่

สวัสดีครับ วันนี้ผมจะมาเล่าถึงเลนส์โมสัญชาติอเมริกันอีกแบรนนึง ซึ่งเลนส์ตัวนี้ไม่ใช่ของผม แต่ถูกส่งมาให้ทดลองใช้และเขียนประวัติจาก น้าโด่ง นักโมเลนส์แห่งหนองหาน ได้ส่งมาให้ผมได้ทดลองและเขียนเล่าเรื่อง และผมเองไม่เคยได้จับเลนส์ที่มี F สว่างๆขนาดนี้มีก่อน ถือว่าเป็นบุญมือของผมมากๆ มาลองดูกันครับว่าเลนส์ตัวนี้เป็นอย่างไรบ้าง

*จุดประสงค์ในการตั้งกระทู้นี้ เพื่อเป็นฐานข้อมูลสำหรับคนรุ่นใหม่หรือรุ่นต่อๆไปที่กำลังค้นหา ศึกษาประวัติของเลนส์มือหมุน จะได้ไม่เสียเวลาเหมือนผม เริ่ม Introduction มาพอสมควรแล้วเรามาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่