เรียนภาษาจีนนานไหมคะถึงจะสอบHSK4ผ่าน

เราลองเรียนภาษาจีนเพิ่มเป็นภาษาที่3ค่ะ ไม่เคยมีพื้นฐานมาก่อน เรียนมาได้ปีครึ่ง เรียนสัปดาห์ละครั้ง ครั้งละ3ชั่วโมง ตอนhsk1-2รู้สึกว่าง่ายมากค่ะ เรียนแค่สี่เดือนกว่าลองไปสอบดูก็ผ่าน 3แอบยากขึ้นมาหน่อย แต่ตอน8เดือนก็ผ่าน แต่พอระดับ4นี่รู้สึกว่ายากจังเลยค่ะ เรียนมา6เดือนละก็รู้สึกยังทำได้บ้างไม่ได้บ้าง หรือเราไม่ควรไปโฟกัสกับการสอบ เรียนไปเรื่อยๆสบายๆดีคะ คือที่เรียนนี่เพราะอยากเรียนเฉยๆเลย ไม่ได้จะเอาคะแนนหรือผลสอบไปทำอะไรเลย เริ่มเรียนเพราะใช้ google translate ช่วยสั่งของในเถาเป่าแล้วผิดแบบแค่นั้นเลยค่ะ😂
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่