อุปกรณ์จราจรยุคเก่าสมัยปี 1970 ตัวนี้คืออะไรคะ ?

เราไปดูซีรีย์เก่าเรื่องนางฟ้าชาร์ลียุคแรกสุด ปี 2519  ( Charlie's Angels 1976 )  เจอนางเอกกำลังเขียนใบเสียค่าปรับให้รถที่จอดอยู่ไปเสียค่าปรับ   เลยอยากรู้ค่ะว่าอุปกรณ์ตัวนี้คืออะไร     

แล้วมีวิธีใช้งานอย่างไร (หมายถึงผู้จอดรถต้องลงจากรถไปทำอะไรกับอุปกรณ์ตัวนี้)     

ในเมืองไทยยุค 70's เคยมีอุปกรณ์ตัวนี้ใช้ในประเทศไทยไหมคะ     ถ้าเคยมี เหตุใดจึงไม่มีใช้อีกแล้วในปัจจุบัน?         ขอบคุณค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 11

@ Bangkok

มิเตอร์จอดรถ
เวลาใช้ก็หยอดเหรียญแล้วหมุน ตัวเข็มวัดจะขยับไปเรื่อยๆ จนหมดเวลา
พอเจ้าหน้าที่เดินมาตรวจ ถ้ามิเตอร์ยังเดินอยู่ก็รอดไป คือยังอยู่ในเวลา เวลายังเหลือ
แต่ถ้ามิเตอร์ไม่เดินแล้วก็คือหมดเวลา นั่นคือตอนนั้นจอดเกินเวลาแล้ว ก็โดนใบสั่ง

ตัวอย่างในต่างประเทศ ที่น่าจะใกล้เคียงที่สุดในกรุงเทพ

ปล. ผมจำไม่ได้แล้วว่ามิเตอร์จอดรถบ้านเรา หยอดกี่บาท แล้วเวลาได้นานเท่าไร ? ตอนเด็กพ่อจอดรถ แล้วชอบขอหยอดเหรียญแล้วก็หมุน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่