จะรบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยดูให้หน่อยว่า CV เรามีปัญหาตรงไหน สมัครงานไปมากกว่า 20 ที่แล้วยังไม่มีอีเมล์ติดต่อกลับเลย

สวัสดีค่ะ

ตอนนี้หาทำงานมาหลายเดือนแล้วค่ะ เรามีประสบการณ์สาย Manual Software Tester 6 ปี
ส่ง CV สมัครโดยตรงกับบริษัทที่เปิดรับในไทย รวมถึงฝาก CV ไว้กับ recruiter หลายที่ก็ยังไม่ได้รับอีเมล์นัดสัมภาษณ์เลยค่ะ ส่วนตัวคิดว่าอาจจะมีหลายสาเหตุที่ยังไม่ถูกเรียกสัมภาษณ์ 
1. ตัวเราไม่ได้อยู่ประเทศไทย แต่เราส่งใบสมัครงานกับบริษัทที่แจ้งว่า WFH ได้
2. 3 ปีที่ผ่านมา เราไม่ได้ทำงานเพราะออกมาเลี้ยงลูก ไม่แน่ใจว่าช่วงเวลา 3 ปีที่ไม่ได้ทำงานนี้มีผลมากแค่ไหนกับการพิจารณารับสมัครงาน
3. คุณสมบัติไม่ตรง : แต่ตอนที่เราสมัครไป เราก็อ่านคุณสมบัติเบื้องต้นที่บริษัทต้องการแล้วว่าตรงกับสิ่งที่เราทำได้ และก็ตรงกับที่เขียนไปบน CV แต่ก็ยังไม่มีการนัดสัมภาษณ์เลยค่ะ
4. CV ของเราอาจจะไม่น่าสนใจ เลยอยากจะขอความเห็นจากทุกท่าน เผื่อว่าจะได้เพิ่มโอกาสในการพิจารณา CV ของเรามากขึ้น อย่างน้อยให้มีการเรียกสัมภาษณ์บ้างก็ยังดี

หากท่านใดจะกรุณาช่วยเหลือ จะขอส่งให้ดูหลังไมค์นะคะ
ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่