เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

Voigtlander Ultron 50mm Prominent บนแผ่น film

สวัสดีครับ สืบเนื่องมาจากอาทิตย์นี้เป็น Long Weekend ของหลายๆท่าน
แต่ตัวผมเองนั้น ไม่ได้หยุดกะใครเค้า ความเหงาเลยเข้ามาเยือน
ไม่ได้ออกไปเที่ยว ไปถ่ายรูปกะใครที่ไหนอย่างชาวบ้านเค้า ก็เลยมาแก้เหงากับตัวหนังสือดีกว่า
ก็มานั่งๆคิดว่า แล้วเราจะเขียนเรื่องอะไรดีล่ะ เลยเป็นที่มาของกระทู้นี้

"Voigtlander Ultron 50mm Prominent บนแผ่น film"

แล้วๆๆๆๆๆๆๆๆๆทำไม ถึงต้องเป็นเรื่องนี้ล่ะ?
อ้อ!!! เพราะล่าสุดไปออกทริปถ่ายรูปมา แล้วเอาเลนส์ตัวนี้ไปใช้ไง...555
เอาจริงๆก็คือ ส่วนตัวมีความประทับใจกับเลนส์ตัวนี้พอสมควร จากเดิมที่มองว่าเป็นแค่เลนส์ทางเลือก
แต่ใช้ไปใช้มา เฮ้ย...มันถูกใจอ่ะ มันใช้บ่อยกว่าเลนส์ leica summicron 50mm Rigid ที่เรามีอยู่เสียอีก
เพราะมันดีกว่าหรอ? อืม...ก็ไม่ใช่อีกนั่นแหละ มันเป็นเพราะภาพที่ได้ มันถูกจริตมากกว่ามั้ง
ในราคาเลนส์ที่ถูกกว่า ร่วมๆ 4 เท่าตัว

เจ้า Voigtlander Ultron 50mm f2 Prominent

เจ้า Voigtlander Ultron ตัวนี้ เป็นเลนส์กล้องฟิล์ม Voigtlander Prominent ตั้งแต่สมัยที่ยังเป็นเยอรมัน
ก่อนที่ปัจจุบัน Voigtlander จะอยู่ภายใต้การผลิตของ Cosina ประเทศญี่ปุ่น
ค่าตัวของเจ้าเลนส์ตัวนี้ เอาจริงๆอยู่ที่ประมาณครึ่งหมื่น แต่ๆๆๆๆๆๆ การที่จะนำเจ้านี้มาใช้กับกล้อง M-Mount นั้น
เราจำเป็นต้องซื้อ Helicoid Adapter มาประกอยก่อนประกบกับกล้อง
ซึ่งเจ้า Helicoid Adapter นี่เองเนี่ย มีสนนราคาแพงกว่าตัวเลนส์อีก (T^T)
แต่เมื่อรวมราคาทั้งหมดแล้ว ใครที่มีกล้องเม้าท์ M แล้วอยากหาเลนส์ระยะ 50 ดีๆมาใช้สักตัว แต่สู้ราคาของเลนส์ leica ไม่ไหว
ผมมองว่า ตัวนี้เป็นทางเลือกที่น่าสนใจเลยที่เดียว เมื่อเทียบภาพที่ได้ กับส่วนต่างของราคา

Negative film: Kodak Portra160

จริงๆแล้ว เลนส์ตัวนี้ผมใช้งานกับทั้งกล้องฟิล์ม และดิจิตอล
แต่วันนี้อยากจะมา focus ภาพที่ได้จากกล้องฟิล์มล้วนๆ เพื่อตัดประเด็นเรื่องของ WB และการ Process ภาพ
แต่เอาเข้าจริงๆ ภาพฟิล์มก็มีปัจจัยเกี่ยวกับสีที่เกิดจากการล้าง เเละการ scan file อยู่ และในกระทู้นี้ของผมก็มีทั้งภาพที่ scan ผ่านเครื่อง Frontier และ Noritsu
ซึ่งโทนภาพที่ได้จากทั้ง 2 เครื่องก็มีความแตกต่างกันอยู่เหมือนกัน
แต่ก็เอาเถอะ อย่างที่ได้เกริ่นๆไว้ว่า เหงาแหละ เลยมาเขียน เพราะฉะนั้น ก็ขออนุญาตปล่อยผ่านไปนะครับ ^^

Negative film: Kodak Gold200

และด้วยความเป็นเลนส์ระยะ 50mm ภาพประกอบส่วนใหญ่ ไม่สิๆ ภาพประกอบทั้งหมดในกระทู้นี้ เลยเป็นภาพ Portrait
เพราะเอาเข้าจริงๆ คาแรกเตอร์ที่ผมชอบจากเจ้าเลนส์ตัวนี้จะอยู่ที่ f2 ครับ ผมเลยใช้เน้นถ่ายคนเป็นหลักเมื่อเอามาประกบกับกล้องฟิล์ม
สิ่งที่ผมชอบจากเลนส์ตัวนี้ คือโทนสี และการ render ครับ มันดูค่อนข้างละมุน ไม่จัดจ้าน แถมยังมี glow เล็กๆให้อีกด้วย

Negative film: Kodak Portra160

Negative film: fujicolor c200

แถมเมื่อเราให้มุมแสงในทิศทางที่ดี โทนภาพที่ได้ออกมาสิจะออกหวานแบบพาสเทลอีกด้วย
(เรื่องสีพาสเทลนี้ ส่วนใหญ่ผมจะได้จากการประกบกับกล้องดิจิตอลมากกว่า เพราะคุมทิศทางแสงได้ง่ายกว่ากล้องฟิล์ม Range finder)

Negative film: Kodak Portra160

แต่ข้อเสียหลักๆของเจ้าเลนส์ตัวนี้ก็คือ สู้แสงไม่ไหวในกรณีย้อนแสงจัดๆครับ
จริงๆ เราสามารถซื้อฮูดมาเพิ่ม เพื่อลดอาการฟุ้ง แฟลร์ ได้นะครับ แต่ราคาฮูดนั้น เเพงกว่าตัวเลนส์ซะอีก...555
ส่วนคนที่ชอบเลนส์แฟลร์ ส่วนตัวผมไม่ชอบแฟลร์ตัวนี้ครับ ผมว่าไม่สวย
แถมสู้แสงจัดๆไม่ไหว ทำให้คุมภาพเวลาต้องการเล่นกับแฟลร์นั้น ค่อนข้างยากทีเดียว

Negative film: Kodak Gold200

ในส่วนของโบเก้นั้น จะไม่กลม ไม่รี (เค้าเรียกแบบนี้ว่าโบเก้ยังไงหว่า)
แล้วก็มีอาการ swirl bokeh ตามปกติของเลนส์เก่าๆครับ

Negative film: Kodak Gold200

Negative film: Kodak portra160

สรุป
ใครที่มีกล้องฟิล์มที่เป็น M-Mount แล้วต้องการเลนส์ระยะ 50mm ที่มีเสน่ห์ในตัวเอง และมีราคาค่าตัวที่ตำกว่าเลนส์เจ้าของเม้าท์
เจ้า Voigtlander Ultron ตัวนี้เป็นทางเลือกที่น่าสนใจครับ

ภาพตัวอย่างจากเลนส์ และฟิล์มต่างๆครับ
Negative film: Kodak Gold200

Negative film: Kodak colorplus200

Negative film: fujicolor c200

Negative film: Kodak portra160

สุดท้ายนี้ ผมก็แค่เอาประสบการณ์การใช้งานจริงมาเล่าสู่กันฟัง หากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้ด้วยนะครับ
หรือถ้าใครสนใจอยากสอบถามอะไร หรือให้ข้อมูลอะไรเพิ่มเติมก็ยินดีครับ
ขอบคุณครับผม

ปิดท้ายด้วยภาพที่ชอบที่สุดจากทริปล่าสุดที่ไปถ่ายมาครับ
Negative film: Kodak portra160
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่