แมวเพศเมีย ฉี่เรี่ยราด

สวัสดีค่ะ จะขอคำปรึกษาน่ะค่ะว่าจะทำยังไงกับแมวที่บ้านดี
คือว่าที่บ้านเลี้ยงแมวอยู่ 2 ตัวค่ะ ตัวเมียทั้งคู่ ตัวที่ฉี่เรี่ยราดชื่อสโนอายุ 2 ปี แล้วค่ะ
อีกตัวนึงชื่อกิมจิ อายุ 1 ปี สโนตอนรับมาเลี้ยงอายุ 4 เดือนรับมาช่วงแรกนางเรียบร้อยมากเข้าห้องน้ำเป็นที่เป็นทาง
ไม่มีห้องน้ำก็จะไม่ฉี่เลยค่ะ จนอายุประมาณ 1ปี สโนเริ่มหง่าวตามด้วยกิมจิก็เลยพาไปทำหมันทั้งคู่ค่ะ
หลังจากทำหมันได้ประมาณ 3 เดือน สโนเริ่มกลับมาหง่าวและฉี่เรี่ยราดบางทีฉี่ใส่คนบนที่นอนเลยค่ะ ทั้งๆที่กระบะเค้าก็อยู่แค่ตรงปลายเตียง
ดันพยายามกระโดดขึ้นมาฉี่ใส่คนกำลังนอน ตี3-4 ต้องลุกมาเปลี่ยนผ้าปู 😭 กระบะทรายมีสองที่ค่ะ
บนห้องนอนกับข้างล่าง ตักทุกวันเปลี่ยนทรายทุกอาทิตย์ เป็นบ่อยเลยพาไปปรึกษาหมอ
(แต่กิมจิเข้าห้องน้ำปกติไม่มีปัญหาค่ะ) คุณหมอบอกว่าสโนกระเพาะปัสสาวะอักเสบและมีนิ่วอาจเป็นเพราะอั้นฉี่ไปเข้าห้องน้ำไม่ทัน
จำเป็นต้องกินยาตลอดชีวิตก็ให้สโนกินยามาตลอดแต่ทุกเดือนสโนก็จะหง่าวและฉี่เรี่ยราด (จะเป็นแค่ช่วงที่หง่าวหรือทำท่าเหมือนติดสัตว์กระดกก้น)
ก็จะพาไปหาหมอตลอดค่ะเวลาหง่าว คุณหมอก็จะนัดให้ไปฉีดยาลดเกร็งในช่องท้อง ยาแก้อักเสบ ยาฆ่าเชื้ออะไรทำนองนี้ค่ะ
ครั้งละ7วันติดต่อกัน ค่าใช้จ่ายสูงพอควรค่ะ ต้องพาไปตลอดทุกเดือนพาไปติดต่อกันประมาน3-4เดือนนับจากเริ่มหง่าวหลังทำหมัน
พาไปตลอดแต่ไม่ได้ดีขึ้นเลยหยุดพาไปแต่ยังให้กินยาที่หมอสั่ง กินอาหารแมวสูตรเฉพาะแมวโรคกระเพาะปัสสาวะ คืออยากทราบว่ามีใคร
มีวิธีหรือแนะนำได้บ้างมั้ยคะว่าจะทำยังไงให้น้องไม่ฉี่เรี่ยราดตอนนี้ไม่ได้ให้เข้าห้องนอนแล้วค่ะ ให้อยู่ข้างล่างอย่างเดียว
อยู่ข้างล่างก็ฉี่ทั่วเลยค่ะ เก้าอี้ โซฟา ตระกร้าผ้า หรือที่พื้นก็ฉี่ตรงขาเก้าอี้ทำงาน ส่วนอึสโนก็ค่อนข้างแข็งนะคะแต่ไม่เคยอึเรี่ยราด ;-;
เครียดมากเลยค่ะ ออกไปข้างนอกปิดบ้านไว้ กลับบ้านมากลิ่นนี่คือสุดๆเลยค่ะ
แต่กิมจิก็คือปกติทุกอย่างเลยค่ะหลังจากทำหมันก็คือกินนอนเข้ากระบะ อ้วนตุบเลยค่ะ ส่วนสโนโครงใหญ่แต่ไม่อ้วนค่ะขนหนา
เลยดูอ้วน บำรุงอะไรก็กินยากมากค่ะอาหารเสริมก็ไม่ยอมกิน เคยให้กินโพรไบโอติกแบบผงผสมอาหารก็อ้วกค่ะ มีใครแนะนำหรือมีวิธีแก้อื่นๆอีกบ้างมั้ยคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่