ใบอนุญาติขับขี่ระหว่างประเทศของไทย ใบขับขี่สากล

สวัสดีครับ มา Update กันหน่อย จะได้หายข้อข้องใจ กับเรื่องการขอใช้งานใบอนุญาตขับขี่ระหว่างประเทศ (ใบขับขี่สากล)
จากแบบเดิมที่มีอยู่เพียง 1 แบบ(คือเล่มสีขาว) ตั้งแต่วันที่ 1 พฤษภาคม 2564 ที่ผ่านมาไทยแก้ไข
ใบอนุญาตขับขี่ระหว่างประเทศของไทย แบ่งออกเป็น 2 แบบ 
1.ประเทศตามอนุสัญญาเจนีวา 1949 มีอายุ 1 ปี นำไปใช้ได้ใน 101 ประเทศทั่วโลก (เดิมเล่มสีขาว)
2. ประเทศตามอนุสัญญาเวียนนา 1968 มีอายุ 3 ปี นับแต่วันออกใบอนุญาต
หรือไม่เกินกว่าอายุของใบอนุญาตขับรถภายในประเทศที่ผู้ถือมีอยู่ นำไปใช้ได้ใน 84 ประเทศทั่วโลก (เล่มสีเทา)
ในการขอมีค่าธรรมเนียม 505 บาท เท่ากันทั้ง 2 แบบ
ใบขับขี่สากลแบบที่ 1.ประเทศตามอนุสัญญาเจนีวา 1949 มีอายุ 1 ปี เล่มสีขาว ใช้ได้ใน 101 ประเทศทั่วโลก
เล่มสีขาวหลักๆของผมคือประเทศญี่ปุ่น ใครที่สงสัยในการปั้มตำแหน่ง
สามารถดูข้อมูล ตามลิงค์ที่แนบมาได้เลยครับ 
ใบขับขี่สากลแบบที่ 2. ประเทศตามอนุสัญญาเวียนนา 1968 มีอายุ 3 ปี นับแต่วันออกใบอนุญาต
หรือไม่เกินกว่าอายุของใบอนุญาตขับรถภายในประเทศที่ผู้ถือมีอยู่ นำไปใช้ได้ใน 84 ประเทศทั่วโลก (เล่มสีเทา)
หน้าตาก็จะประมาณนี้ แยกประเภทคล้ายๆแบบเดิม แต่ปั้มประเภทของรถในการขับขี่แยกเป็นเล่มๆไปครับ 
เช่น มอไซย์ปั้มที่ A ถ้าต้องการก็ต้องทำขึ้นอีกเล่มโดยเสียค่าธรรมเนียมเพิ่มอีก 505 บาท
จากตัวอย่างปั้มที่ B คือ เม่าออกรถรถยนต์ทั่วไป
สำหรับใครที่ต้องการขอรับใบอนุญาตขับรถระหว่างประเทศ
แนะนำให้แจ้งรายชื่อประเทศที่ต้องการนำใบอนุญาตขับรถไปใช้ต่อเจ้าหน้าที่เพื่อตรวจสอบความถูกต้อง
เกี่ยวกับการออกใบอนุญาตขับรถระหว่างประเทศ ให้ถูกต้อง ซึ่งมีด้วยกัน 2 แบบ ตามที่กล่าวไว้ข้างต้น
ด้านซ้ายเล่มสีขาว ของเก่าปี 2020 ด้านขวาเล่มสีขาวปีล่าสุด ต.ค.2022 ครับ
เทียบกันได้เลยครับ ว่ามีประเทศไหนหายไปบ้าง
สามารถตรวจสอบประเทศได้ตามลิงค์ที่แนบให้มาครับ ใครจะเดินทางไปประเทศไหนใช้แบบไหนเช็คได้เลยครับ
https://safedrivedlt.com ==> การทำใบขับขี่ ==> ใบขับขี่สากล ==> ค้นหาประเทศ
จะไปประเทศไหน ต้องใช้ใบขับขี่สากลแบบไหน ตามตารางด้านล่างเลยครับ
ส่วนตัวทำติดไว้อุ่นใจ ถึงบางประเทศจะสามารถใช้ใบขับขี่ไทยรูปแบบภาษาอังกฤษได้ก็ตาม
มีปัญหาหรือโดนเรียกขอจะได้ไม่ร้องอุทานว่า "ยา-ใบ้ ヤバイ" นะครับ เพี้ยนหัวเราะ
รีวิวครั้งนี้ คงจะมีประโยชน์ สำหรับใครที่มีข้อสงสัย ว่าจะต้องทำใบขับขี่สากลแบบไหนกับประเทศอะไร
สิ่งสำหรับอีกอย่างในการเช่ารถขับ กฎหมายของประเทศที่ขับ เช็คจำนวนผู้เดินทาง
และเช็คให้ดีก่อนว่าประเทศที่จะเดินทางไปนั้นมีข้อกำหนดในการปั้มประเภทรถแบบไหน
เพื่อป้องกันการโดนปรับ และเสียเวลาในการเดินทาง
เชื่อว่าทุกคนที่ได้อ่านน่าจะทำให้เกิดความเข้าใจเกี่ยวกับใบขับขี่สากลแบบใหม่นี้ครับ
ขอบคุณพื้นที่ Pantip.com ที่ให้รีวิวในครั้งนี้  
ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ ไว้เจอกันใหม่ครับ ขอบคุณครับ
ญี่ปุ่นเปิดประเทศ วีซ่าฟรี 15 วัน และน้าาา เพี้ยนขำหนักมาก
MA TA NE 
またね
#tumgarage
#อยู่นี่นะ
#いまここ
#ใบขับขี่สากล
#ใบอนุญาตขับขี่ระหว่างประเทศของไทย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่