หาก EASTW เสียสัมปทานครั้งนี้ส่งผลร้ายแรงแค่ไหนครับ

กระทู้คำถาม
พอดีผมเป็นมือใหม่พึ่งเข้ามาศึกษาครับ มีถือ EASTW ไว้บางส่วน หลังจากติดตามข่าวแล้วก็มีคำถามเต็มหัวไปหมด

จากที่ติดตามข่าวมาจนถึงปัจจุบัน ส่วนตัวคิดว่า EASTW น่าจะเสียสัมปทานไปเรียบร้อยแล้ว
ซึ่งการต่อสัมปทานครั้งนึงก็ประมาณ 30ปี หมายความว่าบริษัทจะเสียรายได้จุดนี้ไปเลยอย่างน้อยก็อีก 30 ปี ถูกต้องไหมครับ

อยากทราบว่าหลังจากนี้จะเป็นยังไงต่อครับ มูลค่าบริษัทจะดิ่งเหมือนครั้งการบินไทยรึเปล่านะ
หากสูญเสียสัมปทานท่อส่งน้ำ 3 จุดนี้ไป จะเป็นยังไงต่อครับ คือร้ายแรงถึงขั้นเจ๊งเลยรึเปล่า เพราะบริษัทขายน้ำดิบหากสูญเสียสัมปทานไปแล้วจะเหลืออะไรขายอีก

ยังมีโอกาสให้บริษัทสามารถฟื้นกลับมาได้รึเปล่าหากสูญเสียตรงนี้ไป

อันนี้คือพื้นฐานเปลี่ยนเลยใช่ไหมครับ เพราะรายได้ตรงจุดนี้ก็จะหายไปเลยจนกว่าจะมีการประมูลรอบหน้า

ปล. จริงๆของผมไม่ได้ถือเยอะขนาดกระทบอะไรหรอกครับ แค่รู้สึกมองอะไรไม่ออก ว่ามันเกิดเหตุการณ์นี้คือยังไง ร้ายแรงแค่ไหน จะเป็นยังไงต่อ ในมุมนักลงทุนเค้ามองกันยังไง ประมาณนี้ครับ ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่