ไม่อยากเลี้ยงสัตว์ผิดมั้ยคะ?

กระทู้คำถาม
ทำไมพวกคนรักสัตว์ถึงชอบพูดด่าคนไม่อยากเลี้ยงสัตว์ว่าเห็นแก่ตัวคะ คือเราเจอมาจากกลุ่มพวกคนรักหมารักแมว มีในกรณีที่หมา/แมวมันมาคลอดลูกในบ้านแล้วเขาไม่อยากเลี้ยง บางคนก็เอามันไปปล่อยไว้ที่อื่นเพราะไม่ต้องการ(ให้มันใช้ชีวิตของมัน) บางคนก็ไม่ให้ข้าวมันเพื่อจะให้มันไปใช้ชีวิตที่อื่นเราก็เข้าใจเหตุผลนะ เขาเอามันไปปล่อยไม่ใช่การปล่อยที่โหดร้ายแต่เหมือนปล่อยในที่ที่คิดว่ามันจะอยู่รอดได้ บางคนหาบ้านให้แต่ไม่มีใครเอาเขาก็เอามันไปไว้ที่อื่น มันกลายเป็นว่าพวกเขาเป็นคนผิด เป็นคนเห็นแก่ตัว เป็นใจร้ายใจดำที่ไม่ยอมเลี้ยงแมว
คือการเลี้ยงสัตว์สักตัวควรจะมีความรับผิดชอบและพร้อมที่จะเลี้ยงมากพอ แต่กลายเป็นว่าต้องมาเลี้ยงเพราะจำใจต้องเลี้ยง เรื่องนี้เกิดกับคนหลายคนรวมถึงพ่อเราด้วย คือปกติพ่อเราเขาเป็นคนให้อาหารหมา/แมวจรอยู่แล้วแบบพวกเศษข้าว แต่เขาไม่เลี้ยงเพราะดูแลขนาดนั้นไม่ได้ กลายเป็นว่าคนแถวบ้านด่าบ้านเราว่าใจร้ายใจดำ ก็เลยมาถามอ่ะค่ะ ถ้าเราไม่อยากเลี้ยงเราผิดมั้ยคะ (คือเราไม่ได้ใจร้ายขนาดไปตีไปทำร้ายมันนะคะ ไม่กล้าทำ)
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่