เรียนสายศิลป์-ภาษาจีน เป็นตำรวจตรวจคนเข้าเมือง(ตม.) ได้ไหมคะ

ตอนนี้หนูอยู่ม.6 สายศิลป์ภาษาจีนค่ะ และคิดที่จะต่อมหาลัยในคณะ ศิลปศาสตร์ สาขาวิชาภาษาจีน หนูรู้ตัวว่าชอบภาษาตั้งแต่ตอนม.3เลยค่ะ หนูเลยเลือกเรียนต่อสายนี้ และด้วยความที่ถูกแนะนำว่าอาชีพตม.ก็ดีนะถ้าชอบด้านนี้ และคำว่า “อาชีพตำรวจคนเข้าเมือง" ในความเข้าใจของหนูคือต้องมีการใช้ภาษาอังกฤษและภาษาที่3ร่วมด้วยค่ะ ก็เลยรู้สึกต่อสายนี้ได้แบบมีเป้าหมายว่าเรียนไปเพื่ออะไร แต่หนูเพิ่งได้เข้าไปศึกษาเกี่ยวกับอาชีพตม.มาใหม่ ก็ยังไม่เข้าใจทั้งหมดหรอกค่ะว่าขั้นตอนกว่าจะเป็นตม.ได้ต้องมีขั้นตอนอะไรอีกบ้าง นอกจากมีความรู้เรื่องภาษาและมีความชอบในการสื่อสารกับชาวต่างชาติ  แต่ในเว็บต่างๆที่ได้บอกเกี่ยวกับอาชีพตม.คือส่วนมากเขาจะมีการแนะนำเกี่ยวกับคณะนิติศาสตร์อะไรๆที่เกี่ยวกับกฎหมาย ตำรวจ โดยตรงเลยค่ะ แต่ตม.สำหรับหนูไม่ได้ดูเป็นตำรวจที่สายบู๊อะไรมาก พอจะเข้าใจใช่มั้ยคะ555555 คือเหมือนเน้นการตรวจตราเกี่ยวกับคนที่จะเข้าประเทศ ในความคิดหนูนะคะ หนูอยากรู้ว่าเรียนสายภาษาแบบนี้คือสามารถเป็นตม.ได้จริงๆไหมคะ หรือมีความรู้ด้านภาษามันไม่พอ 🥹
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่