สอบถามท่านที่ชำนาญเกี่ยวกับไฟฟ้าเรื่อง UPS ครับ

ตอนนี้มีแผนจะหา UPS มาใช้กับเครื่องเกมคอนโทรล + ทีวี 43 นิ้ว full hd ธรรมดา มองไว้อยู่ตัวนึงครับ คือ Apc easy bv 1000va/600w (ราคาสองพันกลางๆและคุณภาพยี่ห้อนี้จากที่อ่านมาไว้ใจได้) จากที่หาข้อมูลมาเครื่องเกมกับทีวีของผมใช้ไฟรวมกันน่าจะไม่ถึง 300w (ไม่แน่ใจว่าใช้คำถูกรึเปล่านะครับ ไม่รู้เกี่ยวกับไฟฟ้าเลย) ซึ่งจากสเปค UPS น่าจะเหลือ อยากสอบถามว่า

1. จำเป็นต้องใช้ที่เป็น pure sine wave มั้ยครับเท่าที่อ่านมาเหมือนจะดีกว่า ซึ่งไม่แน่ใจว่าของ Apc ตัวนี้เป็น pure sine wave รึเปล่า แต่ตัวนี้น่าจะมีกันไฟกระชาก ไฟตก ไฟเกินมาในตัวครับ

2. หลักการทำงานของ UPS คือ เราก็เสียบปลั๊ก UPS เข้ากับไฟบ้านและนำปลั๊กเครื่องใช้ไฟฟ้าของเรามาเสียบเข้ากับ UPS และถ้าเกิดไฟตก ไฟดับ ไฟเกินจนไฟบ้านดับ ไฟสำรองใน UPS ก็จะจ่ายมาที่เครื่องใช้ไฟฟ้าของเราให้ทำงานได้อีกระยะนึงเพื่อให้ปิดเครื่องทันและหลังจากปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าแล้วจำเป็นต้องดึงปลั๊กเครื่องใช้ไฟฟ้าออกจาก UPS อีกรึเปล่าครับหรือต้องดึงปลั๊ก UPS ออกจากเต้าเสียบไฟบ้านอีกรึเปล่าตรงนี้ยังงงๆครับ หรือเสียบทิ้งไว้แบบนั้นได้เลย

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่