อยู่บ้านนิสัยเสียอยู่โรงเรียนนิสัยดีใครเป็นบ้างครับ

ผมเป็นคนอยู่โรงเรียนกับที่บ้านนิสัยแตกต่างกันครับ อั้นนี้มาจากปากแม่ แม่ผมทำงานสหกรณ์โรงเรียนเดียวกับที่ผมอยู่ ผมรำคาญแม่มากๆครับ อั้นนี้พูดจากความรู้สึกผมแม่เป็นแค่นิสัยเสียมากครับขี้เส** ชอบนินทาคนอื่น รีบตัดสินคนอื่น ใช้อารมณ์ เวลาแม่อยู่โรงเรียนก็จะเห็นหลายๆเหตุการณ์อ่ะครับเช่นเด็กโดนครูตี พอแม่เห็นก็เอามาพูดกับผมว่าแบบเด็กคนนั้นต้องไปทำอะไรไม่ดีมาแน่ๆ แล้วก็ตัดสินว่าเด็กคนนั้นไม่ดีไปเลย เหมือนเหตุการณ์ที่ผมทะเลาะกับเด็กคนนั้น เด็กคนนั้นเขามากวนผมอ่ะครับ ดูเหมือนเป็นพวกนักเลง ตอนนั้นผมยังเป็นเด็กใหม่เขาก็เหมือนกัน เรามีปัญหากัน เกือบจะต่อยกัน ผมเอาไปเล่ากับแม่ว่าเกิดอะไรขึ้น แม่ก็ตัดสินว่าเขาไม่ดีไปเลย เหมือนเวลาเขาทำอะไรได้ดีสักอย่าง เช่นได้เกียรติบัตร แม่ก็จะพูดว่า ตลกเนอะเด็กแบบนั้นได้เกียรติบัตรด้วย คือเขาไม่ได้เป็นเด็กมีปัญหาอะไรครับ แค่ตอนนั้นมีเรื่องที่เราไม่เข้าใจกันนิดหน่อย แต่ตอนผมเอาไปเล่าให้แม่ฟัง ผมไม่ได้เล่าอะไรที่เจาะจงว่าเขาไม่ดีอะไรน่ะ ผมเล่าไปตามเหตุการณ์ความเป็นจริง ว่าแบบเพราะผมเริ่มก่อน อะไรยังไง อยู่โรงเรียนผมไม่กล้าบอกเพื่อนเลยด้วยซ้ำว่าคนนั้นแม่ ก็อย่างที่บอกแม่ผมนิสัยเสีย
ถ้าเขารู้ว่าผมรู้จักสนิทกับใครเขาจะโฟกัสคนนั้นเป็นพิเศษแต่ถ้าเขาคนนั้นทำอะไรผิดแล้วแม่ผมรู้แม่ผมก็จะตัดสินไปเลยว่าเด็กคนนั้นไม่ดี สรุปง่ายๆแม่ผมนิสัยป้าข้างบ้านนั้นแหละครับ ผมเองในสายตาแม่ แม่บอกว่าอยู่บ้านนิสัยเสียไม่มีมารยาทอยู่โรงเรียนครูเอาไปพูดกับแม่ว่าผมนิสัยดีแล้วแม่ก็ขำ ว่าดีแค่ไหนโรงเรียนหรอก คือเขาไม่มองตัวเองบ้างอ่ะครับ ว่าทำไมผมถึงไม่มีมารยาทต่อเขา ถึงดูไม่ดีต่อเขา เวลาเขานินทาใครผมก็จะพูดว่าแบบ เรื่องของเขาจะไปยุ่งทำไม แม่ชอบพูดเสียงดัง พูดได้ตลอดเวลาชอบนินทาอยู่กับยาย2คน ผมรำคาญจนบ้างที่ไม่ไหวก็ตะคอกออกไปว่า พูดเบาๆหน่อยได้ไหม เสียงดัง!! แม่ก็พูดออกมาว่าผมไม่มีมารยาท กูแม่พูดดีๆหน่อย ผมก็ส่วนว่า พูดเสียงดังนินทาคนอื่น มีมารยาทมากมั้ง เขาก็จะโต้ ว่าเดียวกูตีเดียว กูแม่น่ะ มันเกิดเหตุการณ์คล้ายๆกันหลายรอบมาก เขาไม่เคยสน มีหลายครั้งที่เขานินทาครอื่นแล้วผมว่าเตือนเขา เขาก็จะบอก นิสัยเหมือนพ่อเลย ตอนพี่ผมด่าเตือนแม่ แม่ผมก็พูดว่า นิสัยเหมือนพ่อ คือเขาควรคิดบ้างอ่ะครับว่าทำไม นิสัยถึงเหมือนกัน ก็เพราะคนๆหนึ่งนั้นแหละ อยู่โรงเรียน หรือ บ้านผมก็ทำเหมือนกันนั้นแหละครับ อยู่เหมือนกัน แค่ว่าแม่จะได้เห็นด้านเสียมากกว่าเพราะตัวเขาเอง ส่วนครูเขา ไม่ได้นิสัยแบบนั้นผมก็เลยไม่ได้โชว์ด้านนั้นออกมา (เรื่องนี้มันเบียวกับหัวข้อมากขอโทษด้วยครับ นิสัยแม่แบบนี้เคยอ่านพันทิปมาหลายกระทู้แล้วเหมือนกันแต่แค่อยากระบาย)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่