เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

ใครเคยมองดูดาวบนท้องฟ้า แล้วเจอดวงไฟประหลาดบ้าง?

สวัสดีเพื่อนๆชาวพันทิปค่ะ นี่เป็นการเขียนกระทู้แรกของเรา เป็นเรื่องที่เราเจอมากับตัวเป็นประสบการณ์และทุกวันนี้ก็ยังเจออยู่ค่ะ เพื่อนๆเคยรึป่าวเวลาตกค่ำทีไรก็ชอบมองดาวบนท้องฟ้า เราเป็นคนนึงที่ชอบมองดาวบนท้องฟ้ามากค่ะ ตอนที่เราอยู่ ป.5 เรากับเพื่อนสนิทกำลังจัดงานฉลองวันเกิดที่บ้านเพื่อนอีกคนค่ะ ตอนนั้นเป็นช่วงปิดเทอม แล้วเราก็นอนค้างที่บ้านเพื่อนตอนนั้นที่บ้านอนุญาตค่ะ เราเลยนอนค้างบ้านเพื่อน 4วัน วันแรกพวกเราก็สนุกสนานตามปกติค่ะ เล่นเกมบ้างเล่าเรื่องนั่นนี่ตามประสาเพื่อนพ้อง ตอนนั้นน่าจะเวลาประมาณสี่ทุ่ม45น.ไม่ก็50น.ค่ะ ตอนนั้นเรากำลังชวนเพื่อนมองดูดาวอยู่แต่นางปฏิเสธเพราะนางเล่นเกมค่ะ ส่วนคนอื่นก็คุยไปเรื่อยเปื่อย เราก็เลยมองดูดาวคนเดียว บ้านเพื่อนเรามันเป็นลานค่อนข้างกว้างค่ะ ตอนที่มองดูดาวอยู่ๆก็เจอดวงไฟแปลกๆค่ะ ไม่ใช่เครื่องบินแล้วก็ไม่ใช่โดรนด้วยตอนแรกนึกว่าโดรนค่ะ แต่มันแปลกมากไฟมันกระพริบเป็นช่วงๆ ลอยขึ้นลอยลงบ้างเดี๋ยวก็ลอยไปทางขวาแล้วก็วนกลับมาทางซ้ายต่อ เป็นลูกไฟแดงๆส้มๆ ตอนแรกลูกไฟมันลอยไปทางทิศตะวันตกค่ะเข้าไปบนเขา ตอนนั้นแสงดวงจันทร์สว่างมากเลยเห็นชัดนิดนึง พอลอยเข้าไปสัก1-2นาทีได้มันก็วนกลับมาต่อค่ะ บ้านเพื่อนเราเป็นเนินดอยสูงถ้ามองลงไปข้างล่างจากลานกว้างจะเห็นถนนค่ะซึ่งไอ่แสงนั่นมันลอยลงไปที่ทุ่งนา ฝั่งขวาถนนซึ่งตรงนั้นเป็นทุ่งนาของพ่อเราเอง มันลอยวนไปมาอย่างนั้น เราชวนเพื่อนดูเพื่อนๆเราก็ตื่นเต้นกันค่ะ นางบอกว่า น่าจะเป็นกระสือ ไม่ก็ผีโพงเพื่อนเราอีกคนก็เอากล้องออกมาซูมดูแต่เพราะอยู่ไกลเกินระยะกล้องก็เลยเห็นเป็นแค่ดวงไฟไม่ใหญ่มาก ไอ่ความอยากรู้อยากเห็นก็ปิดไฟทั้งบ้านแล้วก็แอบ นั่งดูกันค่ะตอนแรกเหมือนแสงมันค่อยๆลอยขึ้นค่ะแล้วมันก็หยุดอยู่กับที่สักพักแล้วก็เริ่มลอยเข้ามาใกล้ๆกับเนินบ้านเพื่อนเราค่ะ พอเจอแบบนั้นก็เริ่มแอบกลัวนิดๆค่ะแต่เพราะความอยากรู้ว่ามันมีจริงมั้ย ก็เลยนั่งแอบๆกันอยู่ตรงพุ่มไม้ใหญ่ที่มีรั่วไม้กั้นไว้หน้าพุ่มตรงหน้าบ้านเพื่อนเราค่ะ แสงมันก็เริ่มลอยมาใกล้ๆตอนแรกลอยหายเข้าไปแถวป่าไผ่ที่มีฟาร์มเลี้ยงสัตว์ข้างในค่ะแต่มแทนที่มันจะหายเข้าไปเลยมันหยุดเหมือนรออะไรสักอย่างค่ะ แล้วหมาที่เฝ้าฟาร์มมันก็เริ่มเห่าค่ะจากนั้นหมาที่อยู่บ้านใกล้ๆมันก็เริ่มหอนดังเรื่อยๆค่ะ ตอนนั้นมีเพื่อนคนนึงกลัวมากนางเลยไปเปิดไฟสปอร์ตไลท์ที่ลานบ้านค่ะ แล้วเหมือนดวงไฟมันจะรู้ตัวมันก็ลอยหนี้ไปเลยตรงทางทิศใต้ค่ะ เรากับเพื่อนตกใจมากเพราะมันลอยไปเร็วมากค่ะช่วงที่มันลอยมาใกล้ๆมันไม่ได้ยินเสียงอะไรคล้ายกับโดรนเลยค่ะมันเงียบมากมีแต่ดวงไฟแดงๆส้มๆกระพริบตามจังหวะอย่างเดียวค่ะ จากวันนั้นก็เกิดเหตุการณ์แบบนี้หลายครั้งมาก ในคืนหลังงานวันเกิดก็เจออีกค่ะ บางครั้งก็ไม่ได้เจอแค่ดวงเดียว หลังจากตอนนั้นเพื่อนเรานางก็ป่วยค่ะตั้งเหตุหลังวันเกิดเพื่อนอีกคน แต่ก็อาจจะมาจากเพราะสุขภาพของนางเอง แต่ถ้าเป็นความเชื่อคนแก่บ้านเราบอกว่าถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ก็จะทำให้ป่วยไม่สบายค่ะ เพื่อนๆคิดว่ายังไงคะ มันคือดวงไฟที่เกิดจากสารหรืออะไรบนอากาศรึป่าว มันคือกระสือ หรือ ผีโพงที่คนแก่เขาเชื่อรึป่าว เพื่อนคิดยังไงกันคะอยากรู้ว่าทุกคนเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้มั้ย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่