ตลาดหุ้น ขึ้นลงเป็นเรื่องชั่วคราว

กระทู้สนทนา
แต่การติดดอย เป็นเรื่องถาวร
 เพี้ยนขำหนักมาก

มันเป็นนิสัยการลงทุน ใครชอบติดดอย ก็ดอยอยู่อย่างนั้น เลือกหุ้นกี่ครั้งก็ดอย กำไรแล้วยังกลับมาดอยได้ 

ทุกครั้งที่ตลาดลง เมื่อตลาดฟื้น ตลาดจะเปลี่ยนหุ้นชุดใหม่ที่จะขึ้น หุ้นที่คนติดดอยมากๆ จะไม่ฟื้น
กว่าจะฟื้น ก็อาจจะเป็นปลายรอบของการขึ้นรอบถัดไป เมื่อขายหลุดดอย ก็ไปซื้อหุ้นตัวใหม่ที่ปลายรอบตลาดอีกครั้ง ก็ดอยรอบใหม่อีกครั้ง วนเป็นวัฏจักร
เม่าติดดอย

ปล.อาจจะไม่ใช่หุ้นทุกตัวที่เป็นแบบที่ผมพูด ข้อเขียนอาจจะมีอคติจากประสบการณ์ของผม โปรดใช้วิจารณญาณ 
ปล.2 ผมไม่มีเจตนา เยาะเย้ยถากถางใครที่ติดดอย แต่ถ้ามีใครฉุกคิดได้บ้าง อาจมีประโยชน์
ปล.2 ผมไม่ได้แนะนำให้ใครทำอะไรทั้งนั้น อย่าเข้าใจผิดครับ แค่ตั้งกระทู้ขำๆ  เพี้ยนขำหนักมาก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่