จบป.ตรี สาขาจุลชีววิทยา สามารถต่อโทเทคนิคการแพทย์ได้มั้ยคะ?

สวัสดีค่ะ ปัจจุบันเราอายุ 22 ปี จบป.ตรี สาขาจุลชีวิทยา (ตอนนี้เป็นนักจุลชีววิทยาอยู่ที่มหาลัยแห่งหนึ่ง) เริ่มรู้สึกว่าอยากลองไปสายงานใหม่ และอาชีพนักจุลชีววิทยาวุฒิ ป.ตรีในประเทศไทยก็ได้เงินเดือนค่อนข้างน้อย ถ้าไปทำงานตามโรงงานก็งานหนักได้เงินไม่คุ้มค่าแรงเท่าไหร่ (จากประสบการณ์ที่เราหางานมานะคะ) จนเราได้เริ่มลองหาทางเลือกใหม่ๆ และได้มาพบว่าเราเองก็มีความสนใจด้านเทคนิคการแพทย์อยู่ไม่น้อยเลยค่ะ เพราะเคยไปฝึกงานที่โรงพยาบาล และมีเพื่อนเป็นเทคนิคการแพทย์ที่นั้น ได้เห็นสิ่งที่เค้าต้องเรียนว่าต้องเรียนอะไรบ้างแบบผิวเผิน ก็รู้สึกว่าน่าสนใจมากเลยทีเดียว แต่ว่าถ้าไปสอบป.ตรีใหม่ก็คิดว่าจะเสียเวลาไป 4 ปี บวกกับความรู้วิชาพวก คณิต ฟิสิกส์ เคมี ที่เราต้องสอบเข้าหายเข้ากลีบเมฆไปหมดแล้วค่ะ 5555 จึงอยากจะถามผู้รู้ หรือคนที่เคยมีประสบการณ์เปลี่ยนสายแบบนี้มาก่อนแล้วว่ามันสามารถเปลี่ยนสายโดยที่ไม่ต้องไปสอบใหม่ได้มั้ย

ปล1. เราหาข้อมูลแต่ก็ไม่มีข้อมูลที่แน่ชัดค่ะว่าสามารถเรียนป.โทเทคนิคการแพทย์ได้หรือไม่
ปล2. หรือคนที่เป็นเทคนิคการแพทย์มีความคิดเห็นอย่างไรคะ ควรที่จะสอบป.ตรีใหม่ ไหมคะ เพราะอาชีพนี้ต้องสอบใบประกอบด้วย อีกใจก็เราสู้คนที่เรามาเป็นพื้นฐานอยู่แล้วไม่ได้

ขอบคุณผู้รู้ล่วงหน้าด้วยนะคะ หรือใครมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างคะสามารถพิมมาพูดคุยกันได้ค่ะ ยิ้ม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่