ปวดฟันแบบทรมานมากคุณหมอบอกให้ถอนเเล้วจัดคุณเเม่ไม่ยอม

กระทู้คำถาม
เรื่องมีอยู่ว่าฟันเรามีปัญหาฟันไม่สวยไม่ดีไม่เหมือนของพี่ชายของพี่ชายจะเรียงสวยมากค่ะไม่รู้ทำไงให้เรียงสวยเเบบนั้นของเราเหยินมากเเบบฟันล่างกับฟันบนมันจะต้องครอบกันโดยฟันบนครอบฟันล่างเเต่ของเรามันชนกันเเล้วมันเหยินมาข้างหน้าเลยค่ะทั้งซ้อนเลยค่ะไปหาหมอจะถอนฟันคุณหมอบอกว่าถ้าถอนเล็มที่มันซ้อนกันมันจะห่างนะ เเล้วมันมีอีกเล็มที่ผุค่ะมันผุลึกมากเคี้ยวข้าวฝั่งนั้นไม่ได้เลยคือปวดมากค่ะ เวลาเราดูดน้ำลายจากซ้อกฟันมันก็จะปวดมากๆเลยค่ะ ถ้าไม่ถอนต้องรักษารากฟันค่ะ8,000เเต่ถ้าไม่รักษาก็คือถอนเเล้วจัดฟันดึงฟันให้ชิดกัน รวมกับเล็มที่ซ้อนด้วยค่ะถ้าถอนมันจะห่าง ไปหาคุณหมอวันนั้นก็ยังไม่ได้ถอนทั้ง2เล็มนั้นเพราะฟันที่ซ้อนมันยังถอนไม่ได้มันติดเหงือกรึอะไรสักอย่างนี้เเหละค่ะ หมอบอกให้มาถอนเเล้วก็จัดนะคะเเต่คุณเเม่ดูไม่ยอมยังไงไม่รู้
จะทำไงดีคะในใจจัดก็ได้ไม่จัดก็ดีเเต่เวลาปวดฟันมันทรมานมากค่ะ เเต่ทะว่าถอนเเล้วไม่ต้องจัดปล่อยให้ห่างทั้ง2เล็มก็ยังไงๆอยู่  เเต่ว่าถ้ารักษารากฟันก็จบเเค่เล็มเดียวฟันยังเหยินอยู่ คิดยากมากค่ะคุณเเม่ก็ไม่ยอมคุยเรื่องนี้ด้วยพอจะไปคุยก็ดูไม่ยอม พี่ๆช่วยคิดหน่อยค่ะว่าจะจัดดีมั้ยรึปล่อยรึรักษารากฟันเเนะนำที่ค่ะ ที่บ้านมีฐานะกลางๆค่ะไม่จนไม่รวย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่