คนที่ไม่มีใครเลยยามแก่เฒ่าบริหารจัดการเงินยังไงคะ

คือ ญาติๆที่อายุมากตอนนี้ หรือเสียชีวิตไปแล้ว ซึ่งไม่มีลูกหลานที่สนิท หรือคนที่ไว้ใจได้เลย พออายุมาก ถึงมีเงินก็ไม่สามารถทำธุรกรรม จัดการเรื่องเงินได้
เช่น พูดไม่ได้แล้ว เดินไม่ได้แล้ว หรือ เป็นอัลไซเมอร์ บางคนไม่ได้เป็นอัมพาตนะคะ แต่คือแก่แล้ว ไม่มีแรงพูดหรือเดินได้มากเท่าไหร่ บางคนมีคนดูแลค่ะ แต่เขาไม่พาไปหาหมอ ไม่เบิกเงินให้ เพราะว่าอยากเก็บไว้ให้ตัวเอง เวลาญาติคนนี้ตาย จะได้เงินเยอะๆ 
ประเด็นคือ ทุกคนจะบอกว่ามีเงินไว้เยอะๆ แต่เรื่องมีเงินเยอะไม่ใช่ปัญหาค่ะ ปัญหาคือ คนจัดกาารบริหารเงินให้เรา หรืออย่างพวก elderly care เขาจะมีคนบริหารจัดการเงินให้เรามั้ยคะ คือเราก็ติดต่อไว้และเข้าไปอยู่ตั้งแต่สติ ร่างกายยังพอไหว ยังงี้รึเปล่าคะ 
คือไม่อยากเป็นคนที่มีเงินแล้วไม่ได้ใช้เงินมารักษา อำนวยความสะดวกให้ตัวเองตอนแก่ มันหดหู่ยิ่งกว่าไม่มีเงินอีกค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่