โดนเพื่อนหลอกขายไอดีเกมส์แจ้งความได้ไหม

สวัสดีค่ะ  หนูมาขอคำแนะนำค่ะ  พอดีมีเพื่อนมาขอยืมเงิน  ไม่เชิงว่ายืมอย่างเดียว  คือเขาจะเอา ไอดีเกมส์มาจำนำ  ซึ่งไอดีเกมส์นี้ มีมูลค่าประมาณ 40,000  หนูได้เช็คมาแล้ว   จึงได้ให้ยืมเงินไป 32,000   บอกชัดเจนว่า ให้ยืม 1เดือน ไม่ใช่ให้ยืมด้วยความเสน่ห์หานะคะ  แค่คิดว่าถ้าเขาเบี้ยวอย่างน้อยยังมีหลักประกันไปขายได้เงินคืน ตอนนี้ผ่านมา3เดือนแล้ว  ยังไม่ได้รับเงิน  เมื่อไปตรวจสอบ ไอดีเกมส์  กลับพบว่า โดนสลับเปลี่ยน ไปเป็นไอดีที่ไม่มีมูลค่าอะไร  แบบนี้  เราจะแจ้งตำรวจ ข้อหาอะไรได้บ้างไหมคะ  แจ้งว่าฉ้อโกง เข้าข่ายไหมคะ  จ้างทนายได้ไหมคะ  เรื่องเงินจ้างทนายไม่มีปัญหาค่ะ  แต่ต้องการได้รับความยุติธรรมค่ะ  การกู้ยืมครั้งนี้ มีแต่ข้อความแชทผ่านไลน์ค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่