ปัญหาโลกแตก ชักโครกน้ำไหลเอื่อย ไม่มีแรงดูด

วันนี้จะมาแชร์ประสบการณ์บทเรียนราคาแพง เรื่องห้องน้ำห้องส้วม  เรื่องมีอยู่ว่าห้องน้ำที่ว่าเป็นห้องน้ำที่หอนะคะ (หอในของมหาลัย) ซึ่งเราอยู่มานานตั้งแต่ปี1จนตอนนี้ปี4แล้ว ตอนมาแรกๆเจ้าหน้าที่ก็แจ้งชัดเจนค่ะ หลักๆคือ อย่าหาเทเศษอาหารลงชักโครก เพราะจะทำให้อุดตัน แล้วไประเบิดใส่ห้องข้างล่างได้ ด้วยความมักง่าย เราก็เทตลอดค่ะ เมื่อไม่นานมานี้กินส้มตำปูปลาร้าไป แล้วมันมีปูเค็ม ด้วยความที่เทมาตลอดแล้วคิดว่าจะไม่เป็นไร เราเลยเทลงชักโครกไปปรากฏว่าพอกดน้ำ สังเกตว่าน้ำไหลไม่เหมือนเดิม คือมีอาการเอ่อขึ้นมา แล้วหมุนช้าๆแล้วค่อยๆไหลลงไป จังหวะนั้นคิดในใจ กรรมของความมักง่ายได้สนองเราแล้วจริงๆ แต่โชคดีที่ว่ามันยังใช้ได้ปกติเลยนะคะ เพียงแต่น้ำไหลเอื่อย เหมือนไม่มีแรงดูด แต่กดลงปกติ ถ้าไม่อย่างนั้นต้องลำบากไปขอเข้าห้องเพื่อน เราไม่รอช้ารีบบึ่งรถกับเพื่อนท่ามกลางสายฝนปรอยๆไปซื้ออุปกรณ์อย่างแรกที่ซื้อคือเกล็ดโซดาไฟ แล้วก็ที่ปั๊มยางค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่