ปกติคนแปลกหน้าชวนไปบ้านแปลกไหม

พอดีผมมาทำธุระเอกสารที่มหาวิทยาลัยในลอนดอน ระหว่างกลับก็เจอคนละตินอเมริกัน (ไม่ใช่คนอังกฤษแต่ย้ายมาทำงานที่นี่ครับ) มานั่งคุยด้วยเลยแลก whatsApp กับเบอร์โทรไว้ จากนั้นก็แยกย้าย พอตกดึกเค้าก็ทักมาชวนไปดินข้าวที่บ้านพรุ่งนี้เย็น ผมก็ปฎิเสธอ้อมๆไป เค้าก็โอเคงั้นไปเดินเล่นเฉยๆ ก็เลยตอบตกลง

วันรุ่งขึ้นเค้าก็แชทมาอีกว่าเดี๋ยวเดินเล่นเสร็จให้ไปบ้าน เค้าพูดว่า "After walking then we can go to my home to discuss and eat food" ผมก็ไม่โอเคไม่รู้จะ discuss ทำไมเพิ่งคุยกันหนึ่งครั้ง เลยอ้างเหตุผลว่า ปกติคนไทยไม่ค่อยไปบ้านเพื่อนที่เพิ่งรู้จักกันแต่ถ้าคุณจะ discuss ก็สามารถไปเจอร้านอาหารได้ แต่เค้าก็ยังดื้อต่อว่า ไม่เป็นไรหรอกที่นี่อังกฤษ

ไม่ได้ไม่อยากไปเพราะขี้เกียจนะครับ แต่เพราะผมภาษาอังกฤษก็ยังไม่แข็ง เพื่อนที่นี่ก็ยังไม่มีซักคนถ้าเปิดเทอมมีเพื่อนแล้วก็คงพาเพื่อนไปด้วยอยู่ กลัวว่าเค้าจะเป็นขโมย

มีใครเคยเจอแบบนี้มั้ยครับ หรือผมคิดมากเกินไป หรือไปๆให้มันจบดี ตอนพูดคุยกันเค้าก็ดูเป็นคนดี

ปล. เค้ามีลูก 2 คน คนนึงขวบกว่า อีกคนอยู่ในท้องครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่