คู่กรณีเป็นฝ่ายผิดและรถไม่มี พรบ มีแต่ประกันภาคสมัครใจ กรณีนี้ถ้าคู่กรณีไม่ชดใช้เราควรทำอย่างไรคะ

คู่กรณีเป็นลูกจ้างขับรถพ่วงลากหักเลี้ยวตัดหน้ารถเก๋งเราที่มาทางตรง พี่ชายเราขับ ตัวเรานั่งมาด้วย ตัวเราบาดเจ็บกระดูกข้อมือขวาหักต้องใส่เฝือกแข็ง และต้องหยุดพักตั้งแต่5สิงหา-15ตุลาตามใบรับรองแพทย์ รวม72วัน
พี่ชายเราเจ็บหน้าอกกับต้นคอไม่เป็นอะไรมาก คู่กรณีก็ไม่เป็นอะไรเลยคะรถคู่กรณี พรบ ขาดมีแต่ประกันภาคสมัครใจ ส่วนรถเรามีแต่ พรบ

ความเสียหายรถเราด้านหน้าพังยับเลยแต่ประกันคู่กรณีเคลมให้แล้วค่ะ  ส่วนค่าสินไหมอื่นๆ

ประภาคสมัครใจรถคู่กรณีแจ้งว่าลูกค้าตนไม่มี พรบ ประกันจะจ่ายในส่วนเกินวงค่าเสียหายเบื้องต้น80,000 บาทจาก พรบเท่านั้น
โดยเราเรียกทั้งหมด120,000กว่า บาท  ประกันและร้อยเวรดูแล้วคร่าวหน้าจะได้อยู่ที่100,000 บาทถ้วน  ถ้าคู่กรณีจ่าย8หมื่น ประกันจะจ่ายเพิ่มทันที2หมื่น 
แต่ต้องให้เถ้าแก่เจ้าของรถพ่วงมาเจรจารชดใช้ร่วมกับคนขับคู่กรณีด้วย ในนัดครั้งหน้า และต้องเสียค่าปรับที่ไม่ต่อพรบและนำรถ ไม่มี พรบ มาใช้

ในสวน
*ค่ารักษาพยาบาลตามจริงเราใช้ พรบรถเราเบิกแล้ว
*ค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถรอรถออกจากอู่ค่อยไปยื่นเอกสารเบิกกับบริษัทประกันวันละ500บาท สำหรับรถยนต์ไม่เกิน7ที่นั่ง

เงิน100,000ที่เราเรียกไปมีรายการดังนี้
1)ค่าขาดรายได้จากงานหลัก(พร้อมหลักฐาน)
2)ค่าขาดรายได้ขายของวันหยุดและค่าจองที่รายเดือนร่วงหน้า(พร้อมหลักฐาน)
3)ค่าค่าเสียหายอันมิใช่ตัวเงินเป็นค่าทนทุกข์ทรมาน
   จากบาดแผลป.พ.พ.446 
4)ค่าใช้จ่ายอันตนต้องเสียไปป.พ.พ.444 เป็นค่าคนดูแล
5)ค่าใช้จ่ายในการเดินทางตามจริง

คำถามคือถ้าคู่กรณีและเถ้าแก่เจ้าของรถไม่ยินยอมชดใช้หรือต่อรองให้น้อยเกินไปเราควรทำอย่างไรคะ 
*จะฟ้องดีมั้ย
 ที่คิดจะฟ้อง เพราะคนขับคู่กรณีพูดไม่ดีเลยค่ะพูดปัดแบบ    ้
 เรา แอบเฮ้ย!ในใจเลยแบบ พูดแบบนี้ก็ได้หลอวะ

ใครรู้หรือเคยเจอแบบนี้ช่วยตอบหน่อยนะคะ

นัดครั้งหน้าได้เรื่องยังไงก็จะมาแชร์อีกทีค่ะเผื่อจะเป็นประโยชน์กับใครได้บ้าง

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่