สงสัยเรื่องรีไฟแนนซ์บ้านครับ และควรเอาดอกเบี้ยแบบ Fix หรือ ลอยตัวดี

ผมกู้คอนโด 1.8 ล้านครับ งวดที่ผมกำลังจะจ่ายของ CIMB จะครบ 3 ปีพอดี และได้ยินข่าวว่าไทยมีแนวโน้มที่ดอกเบี้ยจะขึ้น ตอนนี้ผมยื่นไปสามธนาคาร UOB , กรุงศรี , เกลียดอนาคิน ไปสามเจ้า 

1.ปกติ Process การรีไฟแนนซ์คือ ยื่นเอกสาร > Pre-approved > ประเมินสินทรัพย์ ต้องรออนุมัติอีกทีถูกไหมครับ ค่อยไปไถ่ถอนแล้วเปลี่ยนสินเชื่อผมเข้าใจถูกไหมครับ พอดีกรุงศรีผมประเมินสินทรัพย์ และ Pre-approved แล้วเซลล์ให้ผมไปแจ้งไถ่ถอนเลย เลยงงว่าไม่ต้องอนุมัติอีกรอบรึ รึเรียบร้อยแล้ว

2.ถ้าผมอยากได้เงินกู้เพิ่ม + ยอดผ่อนต่อเดือนน้อยลง ผมควรรีไฟแนนซ์ถูกแล้วใช่ไหมครับ เริ่มกังวล Cashflow เลยอยากลดงวดผ่อน + กู้ไปปิดบัตรเครดิตให้ผ่อนได้ยาวขึ้น

3.ดอกเบี้ยผมควรเอาแบบ Fix มากกว่าลอยตัวถูกไหมครับ แม้ดอก Fix จะแพงกว่า ตอนนี้ผมได้ Pre approve ของ กรุงศรี และ เกลียดอนาคิน แล้วได้เท่ายอดปิด + กู้เพิ่มได้ปิดบัตรพอดี

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

4.ดอกเบี้ยปกติของบ้าน ปกติอยู่ที่กี่ % รึครับ 3 หรือ 5 % พอดีช่วงผมกู้มันอยู่ระหว่าง 2-4% แต่เห็นในเว็บคำนวณที่ฐาน 6.5% กัน 

มีอะไรที่ผมควรระวังเพิ่มเติมไหมครับ ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่