ผู้ใหญ่มีแต่ใช้คำสั่ง แต่ไม่เคยดูผลลัพธ์ว่าเป็นยังไง?

ดีครับ เรื่องก็มีอยู่ว่า ที่บ้านคือผมเป็นลูกคนเดียว มี น้อง 2 คน ผช1.ผญ1 น้องไม่แท้นะครับ ปกติคือ น้องทั้งสองคนของผม ก็มีพี่เลี้ยงมาดูแลอยู่ ในเมื่ออาผมไปทำงาน เช้า-กลับเย็น อ่า แต่ตอนแรกๆก็ไม่ได้มีอะไร เรื่องมีอยู่ว่า อาเขยของผม แก จะมานั่งกินเหล้าทุกตอนค่ำ และชวนผมมาคุย ให้ดูแลน้อง และ คุมน้องให้เชื่อฟังไห้ได้ แต่ ก็บ่อยมากเวลาแกดื่มเหล้า ชอบพูดสั่ง เรื่องเดิมๆ น้อง ญ.คนนั้นก็เลยมีนิสัยแบบ ก้าวร้าว หัวร้อนง่าย ผมก็เจอบอกแต่น้องเขาไม่ฟัง สุดท้าย อาผมแม่ของน้องนะ ยอมตามใจ เพราะพูดแล้วน้องยังไม่ฟัง แบบ โอ้โห สุดท้าย เขาก็เลี้ยงน้องผม แบบลูกคุณหนูเลย แต่เรื่องมีอยู่ว่า อาเขยก็ถึงปัจจุบันนี้ ก็สั่งเดิมๆๆ แต่อาเขยผมคนนี้ไม่เคยกลับมาหาลูกของเขาเลย แม้สักปีเลยหลังๆๆ และไม่เคยดูผลลัพธ์ ความจริง แต่พอผมบอกเหตุ เขาก็อารมณ์เสีย โทษผม และ เอาผมไปเปรียบเทียบกับคนอื่นประจำ ผู้ใหญ่ที่ดีที่พูด ไม่เข้าใจคนอื่น ฟังข้อเท็จจริง ผมนี้ต้องทำไงต่อไป ไม่ต้องคุยหรือไงดีครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่