ผล PCR ลิวคีเมียน้องแมว

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ มีน้องแมวของใครเคยหายจากลิวคีเมียไหมคะ พอดีน้องเคยตรวจเจอว่าเป็นลิวคีเมียครั้งแรกวันที่ 23 มิย หมอก็ให้น้องกินยากระตุ้นภูมิแล้วก็กิน interferon ทุกวัน แต่ตั้งแต่ซื้อน้องมาเลี้ยงตอนน้องอายุ 3 เดือนจนตอนนี้ 1 ปีกว่าๆ น้องอยู่แต่ในห้องนอนตลอดไม่เคยออกจากห้องนอนไปไหนเลยถ้าไปก็แค่หาหมอที่คลินิก ถามไปที่คนที่ขายน้องเค้าก็บอกไม่เคยมีแมวที่บ้านเค้ามีประวัติเป็นลิวคีเมีย เลยลองพาน้องไปตรวจซ้ำอีกครั้งเป็นครั้งที่ 2 วันที่ 12 กันยาค่ะ ผลออกมาเป็นลบก็เปลี่ยน lab เพื่อตรวจซ้ำครั้งที่ 3 วันที่ 19 กันยา ผลก็ออกเป็นลบอีกค่ะ ทั้ง 3 ครั้งตรวจแบบ PCR ทั้งหมดเลยค่ะ ครั้งที่ 1 กับ ครั้งที่ 2 ตรวจที่ lab เดียวกัน ตอนนี้เลยงงว่าน้องเป็นแล้วหาย หรือยังเป็นอยู่แต่ผลลบลวง หรือน้องไม่เคยเป็นค่ะ เพราะเค้าบอก PCR แม่นยำสุด ตอนนี้กลุ้มใจมากเลยค่ะ เพราะถ้าน้องไม่ได้เป็นแต่เราให้กิน interferon มันจะอันตรายไหมคะ ขอบคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่