ปัญหาแนวเขตที่ดิน

กระทู้คำถาม
เพิ่งซื้อที่ดิน เจ้าของแจ้งที่ดินมารังวัด ปรากฎว่า ที่ข้างเคียงรุกเข้ามาในที่เรา ประมาณ 1 เมตร เนื่องจากที่ดินยาวประมาณ 160 เมตร มีสภาพเป็นเนินกับที่ราบ จนท. ที่ดินเลยเอาเหล็กปักเพื่อให้รู้แนวเขตที่ดินตรงกลางระหว่าง 160 ม. อยู่ตรงไหน เราทำหนังสือไปแจ้งที่ดินข้างเคียงให้รื้อถอนเสากับพื้นปูนที่ล้ำเข้า คือ เรายึดตามแนวที่ จนท. ที่ดินมาปักไว้ มีกำนันเป็นพยาน ซึ่งกำนันท่ายก้อบอกว่ามันล้ำเข้ามา แต่หลังจากแจ้งเป็นหนังสือ ปรากฎว่าไปดูอีกทีเหล็กที่ จนท. ปักไว้หายไปและ พอไปคุยบอกให้เราไปเอา จนท. ที่ดินมารังวัดใหม่ แบบนี้มันถูกต้องมั้ย คือ คุณรุกเข้าในที่เรา แต่บอกให้เราไปเอาที่ดินมารังวัดและให้เราเสีย คชจ เอง และบอกว่าตอนที่ดินมารังวัดเค้าไม่ได้เซ็นต์รับรองแนวเขตไป 

ทำยังไงกับคนแบบนี้ได้บ้างคะ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบที่ค่ะ  ขอบคุณค่ะ 
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่