พ่อแม่ติดยา ต้องทำอย่างไร

คือตอนนี้ เราเครียดมาเลยค่ะ พ่อกับแม่ติดฝิ่นค่ะ เป็นเวลาหลายปีแล้ว ตั้งแต่เราเรียนจบแล้วทำงานมา ให้เงินไปเท่าไหร่ไม่เคยพอเลยค่ะ เคยโดนจับก็หลายครั้ง แต่เขาก็ไม่เข็ดค่ะ แต่เราเข็ดแล้วกับการหาเงินมาประกันตัวเขา พอเราบอกไม่ประกันตัว เขาก็ขู่จะฆ่าตัวตายค่ะ ส่วนแม่ก็ร้องไห้คร่ำครวญให้ประกันพ่อออกมา จนล่าสุดต้นเดือนที่ผ่านมาพ่อล้มป่วยเข้าโรงพยาบาลด้วยอาการเกล็ดเลือดต่ำ ช่วงที่นอนโรงบาลหมอก็แจ้งกับพ่อโดยตรงว่าเป็นเพราะเสพยาเกินขนาด หมอให้ยาเลิกมากินที่บ้าน แล้วนัดดูอาการ28 นี้ แต่ประเด็นคือ เขาดูเหมือนไม่อยากเลิก อ้างโน้นนี่ เพื่อไม่อยากไปหาหมอ ตามนัดค่ะ  เราควรทำอย่างไรคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่