ปลาคราฟเกล็ดหลุดเป็นบางจุด เลือดซึม

ขอบอกรายละเอียดก่อนนะครับว่า ปลาตัวที่เป็น
เป็นปลาที่อยู่ในบ่อมานานแล้วนะครับ ไม่ได้พึ่งมาใหม่หรือยังไม่กักโรค กินอาหารตามปกติ ไม่มีแฉลบ ไม่ซึม แต่เห็นน้องมีสีแดงๆทีลำตัวเลยตักขึ้นมารักษา ตอนแรกที่แยกออกมามีรอยแดงตามลำตัว ตรงที่เกล็ดหลุดมีรอยแดงๆเหมือนเลือด หางเปื่อยเล็กน้อย แต่รักษาจนรอยแดงกับหางเปื่อยหายแล้วครับ แต่ตรงแผลที่เกล็ดหลึดไม่หายซักที ก่อนหน้านี้ได้ใส่มาลาไคท์,ยาเหลือง,ด่างทับทิมไปแล้วครับ แต่แผลไม่ดีขึ้นเลย อยากทราบว่าต้องใช้ยาอะไร รักษายังไง หรือปล่อยไว้เดี๋ยวก็หายเองครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่