เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

*วีซ่าออสเตรเลีย* โดนปฏิเสธวีซ่านักเรียน 2 ครั้งติด แต่กำลังจะขอวีซ่าท่องเที่ยวต่อทันที 2022

สวัสดีค่าทุกท่านนน เราโดนปฏิเสธวีซ่านักเรียนออสเตรเลีย 2 ครั้งติด แต่ก็กำลังจะให้เอเจนท์ขอวีซ่าท่องเที่ยวให้อาทิตย์หน้านี้

มันจะมีโอกาสผ่านไหมคะเนี่ย ทุกข์ใจมากเลย อยากไปมากๆ รอบแรกโดนปฏิเสธ เพราะเอเจนท์เดิมเขียน GTE ไม่ดีเลย 2 กระดาษ A4
และลงภาษาไปแค่ 6 เดือน ก็ไม่ผ่าน ร้องไห้

รอบสอง GTE 17 หน้าจุกๆ ขอวีนักเรียนเหมือนเดิม เพิ่มคอร์สเป็น ภาษา 13 สัปดาห์(จ่ายเต็ม) เพราะเราสอบไอแอลได้ 5.0 + Cert. IV marketing + Diploma Marketing จ่ายมัดจำไป 1 งวดแล้วด้วย ได้ COE 3 ใบ ก็คือ ถูกปฏิเสธเป็นครั้งที่ 2 ฮรืออออออ เขายังไม่เชื่อว่าจะไปเรียน และไม่คิดว่าจะนำความรู้มาใช้ในงานที่ไทยได้อ่าค่ะ

คำถามคือ
-เราขอวีซ่าท่องเที่ยวรอบนี้ (เว้นระยะการขอแค่ 1 สัปดาห์) มันจะมีโอกาสผ่านไหมคะ
-สถานทูตจะมองว่าเรา ตอนแรกจะไปเรียน แล้วสรุปมาขอท่องเที่ยวทีหลัง เราโลเลไหม 

มีใครเคยมีประสบการณ์แบบเราบ้าง หรือมีประสบการณ์ขอวีซ่านักเรียนไม่ผ่าน แต่ขอวีซ่าท่องเที่ยวผ่านบ้างคะ มาแชร์ให้ฟังหน่อยค่าาา

พาพันขอบคุณ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 7
ยากครับ เสียดายค่าวีซ่า
      ยิ่งทำแบบนี้ ยิ่งยากใหญ่เลย การแก้ปัญาหา คือ ควรอุทรณ์วีซ่ามากกว่า แต่ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับข้อมูลส่วนตัว สถานะการเงิน ของ จขกท.
เพราะไม่แน่ใจว่า เอเจนซีทำไปอย่างไร

แบบนี้ ส่วนตัวผมว่า หากคุณมีความมุ่งมั่น ที่จะไปเรียน ==> เปลี่ยนประเทศ เปลี่ยนเอเจนซี่
            เช่น ไปยื่นขอ นิวซีแลนด์ แล้วทำหนังสือถึงสถานทูต ยืนยันเจตจำนงค์ อันนี้ทำได้ครับ
                   บางท่านอาจแย้งว่าไม่จำเป็น ไม่สำคัญ
                 แต่ เวลาที่ยื่นขอ NZ เขาย่อมถามว่า คุณเคยได้รับการปฎิเสธ วีซ่าไหม ==> ไม่ควรปกปิด แต่ทำจดหมายชี้แจง

เคยมี คนหนึ่ง ในห้อง Pantip จะขอวีซ่าไปเยี่ยมแฟน (ยังไม่จดทะเบียนสมรส) ซึ่งแฟนได้ทุนไปเรียนที่สวิส แถวๆ Geneva แต่พักที่ฝังประเทศฝรั่งเศส เนื่องจาก Geneva เป็นเมืองใหญ่ ของประเทศสวิส อยู่ชายแดน ติดกับฝรั่งเศส น้องผู้หญิงคนนี้ จะตามไปภายหลัง จะไปอยู่กับแฟน 2-3 เดือน ซึ่งต้องขอวีซ่าใด จะผ่านไหม
           หลายคนบอกว่า วีซ่าไม่ผ่านแน่นอน เพราะน้องผู้หญิงคนนี้ ยังไม่ใช่คู่สมรส ทำงานเอกชน แต่ที่ทำงานอนุญาตให้ลางานไป โดยไม่ได้รับค่าตอบแทน
       ผมก็แนะนำไปแยะ อีกอย่างหนึ่งแฟนเขาได้ทุนหลวงไปทำวิจัย ผมก็ให้ไปหาหลักฐานบางอย่าง ทำหนังสืออธิบายความสัมพันธ์
       มีผู้รับรอง สรุปว่า วีซ่าผ่าน
                   แต่ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับข้อมูลของเจ้าตัวว่าหนักแน่นแค่ไหน ?

ประเด็นของคุณ คือ มีจัดใดเป็นพิรุธไหม เช่น มีญาติอยู่ออสเตรเลีย หรือ หน้าที่การงาน การเงิน ฯลฯ ............
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 17
สรุปแล้วจขกท.อยากไปเรียนหรืออยากไปทำอะไรกันแน่หรอคะ ? ขอตอบแบบชัดๆ ไม่เอาแบบบ่ายเบี่ยง

เพราะเท่าที่เล่ามาในกระทู้นี้ มันก็เหมือนคุณไม่ได้อยากไปเรียนจริงๆอ่ะค่ะ แต่แค่อยากทำยังไงก็ได้ให้ได้เข้าออสเตรเลีย
ถ้าคนอยากไปเรียนจริงๆคงมาถามแล้วว่าวีซ่านักเรียนไม่ผ่าน ทำยังไงดี อยากไปเรียนมากจริงๆ
แต่นี่ไม่ผ่าน ดันมาถามว่าถ้าขอวีซ่าท่องเที่ยวอีก จะผ่านมั้ย

เอ่อ พูดกันตรงๆ มันมีพิรุธค่ะ
เหมือนอยากทำยังไงก็ได้ให้เข้าออส ไม่จำกัดวิธีทาง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่