จ่ายค่าเนทไฟเบอร์ TRUE หลายเบอร์ อยากแสกนจ่าย เห็นชื่อหรือที่อยู่ ไม่มีค่าธรรมเนียม มีวิธีไหนแนะนำบ้างครับ

ผมมีหน้าที่ต้องจ่ายค่าเนทไฟเบอร์ TRUE หลายเบอร์ครับ
แต่ละเบอร์เป็นชื่อ-สกุล ต่างกันไป
บางบ้าน บางเดือนผมไม่ต้องจ่าย แต่บางเดือนจ่าย << ไม่มีความแน่นอน 
เพราะความไม่แน่นอนเนี่ยแหละที่ทำให้ผมเสียเวลาในการตรวจสอบก่อนจ่าย ไม่งั้นงานเข้าครับ
และผมไม่สะดวกที่จะไปเอาใบแจ้งหนี้ครับ เพราะแต่บ้านอยู่ไกลจากบ้านผม ถ้าไปหลายบ้านค่อนข้างเสียเวลาครับ

เมื่อก่อนผมใช้ SCB Easy App
แต่ข้อเสียที่ผมไม่ชอบเลย คือ
1.  ต้องกรอกเลขเบอร์ไฟเบอร์ ซึ่งมีจำนวน 10 หลัก ซึ่งตอนกดเลข ปุ่มตัวเลขมันค่อนข้างเล็กครับ (ขึ้นแป้นพิมพ์แบบคีย์บอร์ด ซึ้งถ้าขึ้นแป้นพิมพ์แบบตัวเลขปุ่มจะใหญ่กว่า กดง่ายกว่า)
พอปุ่มเล็ก ก็ส่งผลให้บางครั้งผมกดผิด เสียเวลาแก้ไขตัวเลข และผมมีหลายบ้านยิ่งตาลายครับ
(บางบ้านติดเนทไฟเบอร์ TRUE ในระยะเวลาใกล้เคียงกัน ทำให้เบอร์ไฟเบอร์ใกล้เคียงกันครับ ทำให้ผมเสียเวลาดูแล้วดูอีกว่าใส่เบอร์ผิดบ้านไหม)

2.  หลังจากกรอกเบอร์ไฟเบอร์เสร็จแล้ว กด "ถัดไป" 
หลังจากกด "ถัดไป" แล้ว ก็ไม่มีข้อมูลบอกว่า เป็นของบ้านไหน หรือเบอร์นี้ชื่อใคร
ทำให้ผมไม่มั่นใจว่า ผมจ่ายถูกบ้านไหม ต้องนั่งทวนเบอร์ไฟเบอร์ซึ่งเป็นเลข 10 หลัก

ก็เลยไม่เอาวิธีนี้ครับ เพราะทำให้ผมเสียเวลามากในการตรวจสอบ เพราะถ้าจ่ายผิดบ้านงานเข้าครับ

ปัจจุบัน ผมใช้วิธีนี้ครับ
ข้อเสีย คือ ค่อนข้างยุ่งยาก
ข้อดี คือ ผมไม่งง เนื่องจากมี ชื่อ-สกุล บอก ทำให้ผมทราบว่าผมกำลังจ่ายให้บ้านไหน

ผมใช้วิธีเข้าเว็บ https://iservice.true.th
เข้าสู่ระบบ (ใช้ Firefox ไม่ได้ครับเพราะ เวลากดเข้าสู่ระบบแล้วนิ่งไม่มีอะไรเกิดขึ้น ผมต้องใช้ Chrome)
กด "ยอดที่ค้างชำระ"
จ่ายบิล

ถ้าจ่ายบ้านอื่น ก็ เลือกเมนู "ให้ผู้อื่น" ที่อยู่ด้านบน
(เป็นเมนูที่ดูยากมากกกกกครับ เพราะมันเลื่อนไปเลื่อนมา ควรจะเป็นเมนูที่อยู่นิ่งๆ ดีกว่า และที่ดูยากเพราะว่าไม่มีสัญลักษณ์ (icon) ให้สังเกตุ)

พอกดเมนู "ให้ผู้อื่น" ผมก็กรอกเบอร์ หลังจากกรอกเบอร์แล้ว จะมีชื่อ-สกุล แสดงให้เห็นว่าผมกำลังจะจ่ายให้บ้านไหน
เช่น
นายปีxxx คอร์ปxxx   (ทำให้ผมไม่งงครับ)

แต่วิธีนี้ค่อนข้างยุ่งยากตรงที่ ช่องทางชำระเงินที่มีตัวเลือกน้อยครับ (ไม่มีแสกนจ่าย ถ้ามีรบกวนแนะนำด้วยครับ)
วิธีที่ผมสะดวก คือ จ่ายด้วยบัตรเดบิต
ทำให้ผมต้องกรอกเลขบัตร 16 ตัว กรอกชื่อนามสกุลผม วันหมดอายุ กรอกเลข CVV หลังบัตร << แต่ละเบอร์ไฟเบอร์ ต้องกรอกใหม่ทุกครั้ง
จากนั้นก็ต้องมากด Request OTP รอ OTP และ กรอก OTP 

วิธีนี้ดีที่สุดในการตรวจสอบแล้วครับ แต่ผมก็รู้สึกว่าก็ยังเสียเวลามากเกินไปครับ ( DTAC, การไฟฟ้าฯ, การประปาฯ, สะดวกกว่ามากกก)

รบกวนถามครับ
มีวิธีจ่ายค่าเนทไฟเบอร์ TRUE หลายเบอร์ที่ดีกว่านี้แนะนำไหมครับ เช่น
- เพิ่มเบอร์ได้หลายเบอร์ โดยที่ผมไม่ต้องมากรอกเบอร์ไฟเบอร์ทุกครั้ง
- สามารถตรวจสอบได้ว่าบ้านไหน (หรือบอกชื่อ-สกุล เจ้าของเบอร์)
- แสกนจ่ายได้เลย ไม่ต้อง Request OTP รอ OTP และ กรอก OTP  
- ไม่มีค่าธรรมเนียม

ขอบคุณครับ

ปล.
อยากได้การชำระแบบ mea e-service (การไฟฟ้าฯ) หรือ mwa e-service (การประปาฯ) ครับ
เพราะ เพิ่มรายการจ่ายได้หลายบ้าน มีชื่อบอก มีเบอร์บอก มียอดชำระบอก เพื่อให้ผมตรวจสอบได้ง่ายมาก
ผมแค่กดเข้าไปแต่ละรายการจ่าย ก็จะมี QR Code ให้แสกน
ผมใช้ SCB Easy App แสกน มันก็จะขึ้นชื่อมาเลย ให้ผมตรวจสอบอีกรอบ
กดจ่ายจบง่ายๆ เลยครับ ใช้เวลาไม่นาน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่