[วาดการ์ตูนเอง] แบบนี้สามารถไปต่อได้ไหม

คือเรื่องมีอยู่ว่าผมเป็นคนชอบวาดการ์ตูนลงสมุดมากแล้วก็รู้สึกว่าตัวเองเป็นคนวาดได้ดีในระดับหนึ่ง แต่ปัญหาอยู่ตรงที่ว่าเคยลองวาดในคอมหรือในโปรแกรมดูแล้วรู้สึกว่าไม่ใช่แนว เพราะลายเส้นไม่ได้อารมณ์เท่าวาดเอง คือผมวาดมานานจนติดการใช้ดินสอไปเสียแล้ว และอยากจะเพิ่มโอกาศให้กับตัวเอง ผมเลยคิดว่าจะทำยังไงให้การ์ตูนที่ตัวเองวาดนั้นมีคนได้อ่าน ไม่ใช่แค่ตัวเองหรือเพื่อนแค่คนสองคนได้อ่าน เพราะรู้สึกว่าถ้าสุดท้ายแล้ววาดเนื้อเรื่องออกมาดียังไงมันก็ไร้ประโยชน์เพราะไม่มีคนติดตามอยู่ดี ดังนั้นเลยมาเข้าประเด็นหลักเลยว่า ถ้าผมจะวาดการ์ตูนลงสมุดต่อไปเรื่อยๆ พัฒนาต่อไปเรื่อยๆ แล้วนำเรื่องที่วาดเสร็จมาลงเพจหรือเวปไซต์อะไรก็แล้วแต่เป็นตอนๆไป เพื่อนๆคิดว่าจะดีไหม และถ้าเกิดว่าผมเปิดเพจของตัวเอง(เพราะไม่ค่อยเจอเพจอื่นที่เป็นแนวที่ผมต้องการ) และลงผลงานตัวเอง โดยที่นำภาพที่วาดลงสมุดไปแสกนในแอปให้ดูและอ่านง่ายขึ้น จากนั้นอาจจะนำภาพเข้าโปรแกรมไปลบเส้นสมุดออก(เพราะสมุดที่ผมใช้มันหาซื้อง่ายราคาถูกและก็วาดไปเยอะแล้วมันเสียดายเลยไม่ได้เปลี่ยนเป็นกระดาษไม่มีเส้น) หรือนำไปใส่กล่องข้อความในโปรแกรมให้อ่านสะดวกมากขึ้น สุดท้ายแล้วเพื่อนๆคิดว่ายังไงกันบ้างครับ แนะนำติชมมาได้ตามสะดวกเลยเพราะผมอยากได้คำแนะนำจากผู้อื่นจริงๆ หรือพอจะมีโอกาสไปสร้างรายได้ไหม หรือมีเพจ,เวปไซต์แนะนำไหม? รบกวนเพื่อนๆผู้อ่านทุกท่านช่วยบอกทีครับ ขอบคุณครับ.
ปล.นี่เป็นแค่ส่วนเล็กๆน้อยๆในผลงานผมที่เอามาให้ดูครับ
   (ภาพอาจจะดูแตกๆหน่อยเพราะแสกนมาแบบรีบๆ)
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่