อายุ16ทำไมมันเหนื่อยจัง

สวัสดีค่ะพี่ๆ เมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมาหนูไปออกรถรุ่นVespaมาค่ะ ซื้อสดราคาแสนกว่าๆ ความอยากได้อ่ะเนาะไม่ได้คิดถึงปัญหาที่ตามมา คิอเงินที่ออกก็มีเงินเก็บเราเองด้วยนะคะ แต่รู้สึกผิดมากไม่น่าออกมาเลยถ้ารู้ว่าออกมาจะต้องมีปัญหาเรื่องเงินขัดสน เนื่องจากหลังออกมาแล้วแม่เราโดนโกงค่าแชร์เป็นแสนเลยค่ะ แล้วยังต้องขึ้นศาลไปไกล่เกลี่ยที่ออกรถให้ญาติแต่เขาไม่ส่งงวดอีกค่ะ เอาจริงพ่อเราหาเงินได้เยอะพอสมควรเลยค่ะ แต่แม่เป็นคนเก็บคนไม่ค่อยเป็นคือเห็นญาติเดือดร้อนก็ให้เขาหยิบยืมตลอดเลยแต่ตอนนี้เพิ่งคิดได้ รู้จักใช้เงินมากขึ้น แต่กลับไปแก้ไขไม่ได้แล้วหนูนอนไม่หลับเพราะเป็นความรู้สึกผิดที่ถ้าไม่ออกรถแม่ก็จะมีเงินไว้ใช้หนี้ ญาติหนูเห็นแก่ตัวมากกับหนูก็ยืมค่ะแต่ไม่เคยคืน แถมยังมีคิดเรื่องที่จะต้องเรียนต่ออีกค่ะ  เครียดจีงเลยค่ะนอนคิดมาหลายคืนแล้วพี่ๆเคยเจอปัญหาแบบนี้ไหมคะ ต้องจัดการความรู้สึกนี้ยังไงคะ แย่จริงๆค่ะ😞😞😞 ขอบคุณที่อ่านจนจบนะคะ หนูไม่รู้จะไปปรึกษาใครที่ไหนแล้วจริงๆก็มีแต่Pantipนี่แหละเป็นที่ให้คำปรึกษา

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่