เผลอตะคอกเสียงใส่ผู้ชาย....ถ้าคุณ​เป็น​ผู้​ชายที่ถูกตะคอก​ คุณ​จะ​ทำยังไง​ต่อ​

เนื่องจาก​ว่า​ เมื่อ​วาน​นี้​โทรศัพท์​ จขกท.​ พัง​ค่ะ​ อยู่ๆ​ก็รวน​ ปิดเปิด​เครื่อง​เอง​ แบบหยุด​ไม่ได้

และ​ไม่​ได้มีการเซฟ​เบอร์โทร​ หรือ​ไอดีใครไว้เลย​ แม้แต่​ผู้​ชายที่คบหาอยู่​    เราจำอะไร​ไม่ได้​เลย​ค่ะ​
โทรศัพท์​อ่ะมีสองเครื่อง​นะ​ อีกเครื่อง​เป็น​เครื่อง​ที่​ใช้​ทำ​งานค่ะ​ แต่​ไม่​มี​คอนแทค​ผู้​เก็บเลย​

ต้องรอ​ตอนเช้า​ ไปออฟฟิศ​เพื่อ​ไปดู​นามบัตร​ผู้​ชาย​ แล้วโทรศัพท์​ไปบอกผู้ชาย

ซึ่ง​โดย​ปกติ​เราคุยกันตลอดค่ะ​ มีเราหายบ้าง​เวลา​งอล เพี้ยนเพลีย
ผู้​บ่นเหมือน​กันค่ะ​ ว่าบ่อย​ ที่หาย

วันนี้​เราโทรศัพท์​ไป​ บอกผู้ชาย​ว่า
"โทรศัพท์​พัง.... แต่จำเบอร์โทร​พี่​ไม่ได้​  ขอโทษ​นะคะที่เมื่อ​วานไม่ได้คุยกัน"

ผู้​ชาย​ตอบกลับ​มา​ว่า...
"พัง.... หรือ​ว่าตั้งใจ​เงียบหาย เห็น​เป็น​บ่อย"

มาเลยค่ะ.... อีกด้านของเรามาแบบเต็ม​องค์เลย​

ใจเต้น​แรง​มาก...
ตะคอก​ออกไปด้วยความโกรธ​ เหมือน​ถูก​กล่าวหา​

" ก็​บอก​อยู่​นี่ไง​ ว่าโทรศัพท์​มันพัง​ ฟังไม่เข้าใจ​ตรง​ไหน​  ก็​บอกจำเบอร์โทร​ไม่​ได้​  ทำไม​ต้อง​ใช้​คำพูด​เหน็บ​แนมหนู​ด้วย​  บ่อยเลยนะ​

ฟังแล้ว​หงุดหงิด​ คนยิ่งอารมณ์​ไม่​ดี​อยู่​  พังๆๆ​ จะซ่อม​ได้​ไหม​ ยังไม่รู้​

และนี่ก็​แทนที่จะ​ช่วยแนะนำ
อยู่​ๆ​ ก็​มาเหน็บ​"

อินเนอร์​ตอนนั้น​ยอมรับ​ค่ะ​ว่าเราใช้​คำพูด​แย่มาก​  แย่สุดๆ​

ผู้​ชายนิ่งไปเลยค่ะ.... เงียบกริบ
ไม่ได้​ตอบอะไร​ต่อ​  
เป็น​ครั้ง​แรกที่ผู้ชายได้เห็​นชมพู​สิริน..... เวอร์​ชั่น​นี้​

จนเราหายใจ​ เบาลง​ ขอตัวไปกินกาแฟ​  แล้วเรา​วางสายไปเอง​

รู้สึก​ผิดค่ะ​ ได้ทำ​การ​ขอโทษ​พี่เค้าไปแล้ว​  แต่​คิดอยู่นะคะว่า​
จะกลับมาโสดอีกทีคงเพราะ​เรื่อง​นี้​แห​ล่ะ​  

ยอมรับ​แต่​โดย​ดีค่ะ​ ว่าเราเป็​นคนอารมณ์ร้อน​ และ​ร้ายมากก​

พี่เค้าบอกว่า​เป็น​การ​เรียนรู้​กันอย่าง หนึ่ง​ค่ะ​  อย่างนึง​ที่​ควรรู้คือ​  เราไม่ชอบการถูกกล่าวหา​ และ​ไม่​ชอบสงคราม​ประสาท​
ถ้ามันเกิดขึ้น​  เราบวกเลย....

และเราก็เรียน​รู้อย่างนึง​คือ​
พี่เค้าสม่ำเสมอ​ เราเอง​ก็​ควรสม่ำเสมอ​เช่นกัน​  และ​เราต้องให้​เกีรยติ​พี่เค้ามากๆ....

เราอยากรู้​ค่ะ​ว่าถ้าเป็น​คุณ​ คุณ​ที่โดนตะคอก​ คุณ​จะ​ทำยังไง​  ไปต่อ​  หรือ​ว่าเทเลย​

มาลุ้นกันค่ะ​ว่าเราจะ​ถูก​เทไหม
จะกลับมาโสดอีกไหม​  เพี้ยนเพลีย

ขออนุญาต​ รออ่านค่ะ​ นานาเรียน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่