เพื่อนมาอยู่หอแล้วยังทำตัวเป็นเด็กเหมือนอยู่บ้าน

คือผมมาอยู่หอกันเป็นบ้านเช่าหลังเดี่ยวอยู่กัน4คนรวมผมทุกคนเราเป็นเพื่อนกันมาตั้งแต่มัธยม​รู้จักกันมา5-6ปีแต่มีเพื่อนคนนึงเป็นคนที่ค่อนข้างที่จะเนิร์ด​ทำอะไรไม่เป็นเพราะอยู่บ้านจะมีแม่ทำให้ทุกอย่างทำให้เวลามาอยู่หอทำอะไรไม่ค่อยได้ขี่มอไซร์​ไม่เป็นจัดการตัวเองไม่ค่อยได้ ปัญหาคือด้วยเมื่อขี่มอไซร์​ไม่เป็นต้องอาศัยพวกผมคอยไปรับไปส่งถ้าเขามีเรียนเช้าคนเดียวพวกผมต้องแหกขี้ตาตื่นไปรับไปส่ง เคยพยายามสอนขับรถให้เขาก็ขับได้แต่พอจะไปเรียนก็ยังจะให้ไปส่งอยู่ดีเพราะไม่กล้าขับเป็นแบบนี้ทุกครั้งจนหลังๆมาพวกผมพยายามดัดเส้นโดยการไม่ไปรับทิ้งไว้ที่มอ2ชม.(มอกับหอใกล้มากไม่ถึง2กิโล)​เขาก็รออย่างนั้นจนไปรับแล้วมาบ่นว่าทำไมมารับช้าจังเวลาอยู่หอก็ไม่ทำอะไรเลยนั่งหน้า​คอม​อย่างเดียวจะทำอะไรต้องให้บอกกินข้าว นอน ล้างจาน ล้างห้องน้ำ มีครั้งนึงที่เพื่อนผมอีก2คนไม่อยู่ห้องมีแค่ผมกับเขา2คนแล้วเขาผมไปส่งเขาแต่ผมไม่ไปส่งเพราะง่วงมากผลคือเขาไม่ไปเรียนเลยทั้งๆที่มีรถอยู่จนหลังมาเขาไม่กล้าขอให้ผมไปส่งเพราะยังมีอีก2คนคอยไปรับส่ง แต่จนถึงตอนนี้เขาก็ยังไม่มีความคิดที่ว่าจะต้องไปด้วยตัวเองเป็นภาระคนอื่นหรือต้องจัดการชีวิตตัวเองละ พวกผมก็บ่นไปหลายรอบหลายเรื่องแต่เขาก็ยังไม่มีความคิดที่จะเปลี่ยนแปลงตัวเองเพราะตอนยังอยู่บ้านเขาไม่ต้องทำอะไรมีคนคอยไปรับไปส่งโรงเรียนตลอดข้าวปลาก็มีคนเอามาเสิร์ฟ​ถ้าไม่ชวนออกห้องก็จะนั่งหน้าคอมตลอด ผมคิดไม่ได้เลยถ้าเขาไปอยู่หอคนเดียวไม่มีใครช่วยและไม่มีแอปสั่งอาหารเขาจะมีชีวิตถึงตอนนี้ไหม ตอนนี้บอกตรงๆเขาเป็นภาระพวกผม3คนมากครับ ถ้าจะพูดแรงๆไม่รู้เขาจะรับได้ไหม แต่นี่ก็อยู่มหาวิทยาลัยแล้วก็ควรคิดเองได้แล้วพวกผมปวดหัวจริงๆครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่