อินโดนีเซีย มาเลเซีย เวียดนาม

3 ทีมนี้น่าทึ่งเกินไปมั้ยครับ ตอนนี้เห็นชัดเลยว่าพัฒนาขึ้นมาก เวียดนามต่อยอดเยาวชนได้ดี อินโดนีเซีย ก็ริเริ่มด้วยการส่งเยาวชนเล่น AFF ตอนนี้ผลิดอกออกผลอย่างสวยงาม ชุดเยาวชนปัจจุบันของเขาก็เยี่ยม ส่วนมาเลเซีย ใช้ลูกครึ่งและโอนสัญชาติ ซึ่งก็ใช้ได้อย่างดี ต่อไป 3 ทีมนี้ น่าจะผลัดกันเป็นแชมป์ในอาเซียน ไม่ว่าจะรายการ AFF หรือซีเกมส์ รายการระดับอาเซียนนะครับ และน่าจะเป็น 3 ทีม ที่จะสามารถแหย่เท้าเข้าสู่ระดับเอเชียได้ แทนที่ไทยแลนด์  ถ้า เน้นนะครับ ถ้าไทยแลนด์ยังคงหลงอยู่กับลีกไทยที่อาศัยความขยันและความฟิตของนักเตะต่างประเทศอยู่ แล้วจะให้นักบอลไทยในลีกนอกมาแบก ก็คงยากที่จะทรงตัวอยู่ในความเป็นผู้นำอาเซียนได้ แม้แต่ลาว ฟิลิปปินส์ เขมร เจอไทยตอนนี่ยังไม่กลัวเลย วิ่งหน้าตั้งบุกแหลกตั้งแต่ต้นเกมส์ทีเดียว เท่าที่ดูทีมไทย ตอนนี้เป็นทีมเหมือนฉาบฉวยนะครับ คือเวลาจะแข่งรายการอะไร ก็จะเอานักเตะมารวมทีมไม่เกิน 7 วัน แล้วก็แข่งเลย เราลืมไปหรือเปล่าว่ายังไม่ใช่ทีมระดับโลก ยังแพ้ทีมในอาเซียน ไม่ได้เก่งกว่าเขาเลยนะ คล้ายๆ ทีมวอลเลย์บอลหญิงเวียดนาม ที่คิดจะเอาชนะทีมไทยวอลเลย์บอลหญิงไทยนั่นแหละครับ ทีมเวียดนามยังอยู่ในระดับอาเซียน แต่หาญกล้าจะเอาชนะไทยที่อยู่ในระดับโลก เป็นระดับโลกกลางๆ ด้วย ไม่ใช่ท้ายๆ เรามองทีมวอลเลย์หญิงเวียดนามว่า ควรไปทีละก้าวๆ อย่าเพิ่งคิดสู้กับทีมไทย ดังนั้น ทีมฟุตบอลไทยก็เช่นกันครับ ควรไปทีละก้าว เอาอาเซียนให้ได้ดี ให้ชัวร์ก่อนดีกว่ามั้ย ผูกขาดการเป็นแชมป์ให้ได้ทุกชุดทุกรุ่นอายุ เหมือนทีมวอลเลย์บอลหญิงไทยทำไว้ เอาโมเดลนี้ให้ได้ก่อน ... นับ 1 ยังไม่ผ่าน จะหาญไปนับ 5 นับ 6 ตกลงมาก็จะเจ็บ ได้เห็นวิสัยทัศน์ท่านแล้ว รู้เลยว่าผลจะเป็นยังไง เป็นที่ 2 ที่ 3 ในอาเซียน แต่จะเข้าเอเชีย เฮ้ออออ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่