ตกหลุมเสียหลักมาชนทางเราจนเสียหายมากแบบนี้เขาผิดมั้ย?

สวัสดีค่ะรบกวนด้วยนะคะ อาจจะยาวนิดนึง  แฟนเราเป็นไรเดอร์(ไลน์แมน)วันที่เกิดเหตุสักประมาณเกือบๆ3ทุ่ม แฟนเราก็ติดออเดอร์กำลังไปส่งลูกค้า(แล้วทางที่ออกจากร้านอาหารที่กำลังไปส่งอาหารให้ลูกค้าก็เป็นทางที่แฟนเราขับบ่อยมาก เพราะเป็นซอยใกล้ๆซอยบ้านแฟนเราคุ้นทางเลย) ขับปกติไม่เร็วมาก แต่เส้นทางค่อนข้างมืด(ขอเล่าตอนเกิดเหตุเลยนะคะ) แฟนโทรหาเราพร้อมน้ำเสียงสั่นๆว่า รถเค้าพังหมดแล้ว😭 (เราทำงานอยู่คนละจังหวัดกันแต่นางเลือกโทรหาเราก่อน) รถพุ่งมาชน เราอยู่ของเลนเราปกติขับสัก50-60 ฝุ่งนั้นพุ่งมาชนมาเร็วทุกอย่างเกิดขึ้นไวมาก แฟนเรากระเด็นออกจากรถแต่คนไม่เป็นอะไรมากแค่ข้อมือซ้น กับมีแผลนิดๆ ทางคนที่พุ่งมาชน เจ็บหนัก น่าจะเอ็นขาฉีก ด้านหน้ารถแฟนเราไปหมดเลยแล้วรถออกมาได้3เดือน(บทเรียนราคาแพงที่ไม่ยอมรีบทำประกัน) ทางนั้นก็ไม่มีประกัน คนขับทางนั้นใบขับขี่ ก็ไม่มี ตอนแรกพอแม่จะให้เป็นประมาทร่วมเพราะโทรไปหาคนเก๋งคนที่โทรเรียกรถพยาบาลให้ เก๋งเราว่าแฟนเราขบแซงมา แซงมาจริง แต่แซงแล้วกับปกติตอนแซงก็ต้องเร็วอยุ่แล้ว พอผ่านไปเรื่อยๆก็เห็นทั้งคู่ไปอยู่ที่พื้นหมดแล้วเลขเรียกรถใ้ห้ เค้าเลยคิดไปเองว่าประมาทร่วม แต่แฟนเรายืนยันว่าแซงมาจริงแต่อยู่เลนตัวเองแล้วก็ผ่อนคันเร่ง(จุดเกิดเหตุกับที่แซงห่างกันเยอะค่ะ) ฝั่งนั้นไม่ยอมมาให้ปากคำสักที จนอาทิตย์ที่ผ่านมาก็มาคุยกันตัวแม่ก็ยอมรับผิด แต่ทางนั้นไม่มีเงินก้อนเลย อายุไม่เยอะมากน่าจะเกือบ40คนเป็นแม่นะคะ ลืมอีกอย่าง ฝั่งนั้นขับมาเร็วตอนที่อยู่บนรถร่วมก็พูดว่าเสียหลัก แล้วพอมาวันนี้บอกจำอะไรไม่ได้แล้วกำลังขับรถไปหาเพื่อนดูจีพีเอสดเวย(เราคิดเองนะคะว่ามือนึงจับโทรศัพท์มือนึงขับรึเปล่า เพราะถ้าขับ2มือตกหลุมน่าจะพอประคองได้ เพระาหลุกไม่ได้ลึกขนาดนั้น) แฟนเราตั้งใจทำงาน หาเงินผ่อนรถเองหาเงอนเรียน ไม่เคยคิดร้ายใครทำไมต้องเจอเรื่องแย่ๆแบบนี้ฟังดูอาจจะงั้นๆ แต่ในชีวิตเขาแย่มากนะคะ อยากให้เขารับผิดชอบเค้ากระทำอ่ะค่ะ ควรจ่ายค่าซ่อมรถให้ก็ยังดี เป็นไปไม่ได้ที่ไม่มีเงินเลย แม่อ้างว่าลูกโทรศัพท์พังแล้ว แต่นังเห็นโพสเฟสบ่อยๆเลย พรุ่งนี้มีนัดเคลียร์เรื่องค่าซ่อมกัน แต่จะมาขอเลื่อนกระทนหัน มีแต่ทางเราที่คอยโทรหา ถามอาการลูกเขา ถ้าเย็นวันนี้ไม่โทรไปก็ไม่รู้หรอกว่าจะขอเลื่อน เขาบอกจะโทรไปขอเลื่อนแต่สารวัตไม่รับ

ปล.ค่าเสียหายรถแฟนเรา3หมื่นนิดๆ
ปล.มีรถควรรีบทำประกัน เรื่องจะได้ไม่วุ่นวายนะคะ
พูดคุยให้กำลังใจหรือจะอะไรก็ได้นะคะ แระนำหนทางได้ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่