เม็กซิโก ไม่ถูกกับอเมริกา แล้วเหตุผลไม่นำมหาอำนาจขั้วอื่นช่วยต่อกรกับอเมริกา แบบ คิวบา เวเนซุเอลา นิการากัว ครับ

เม็กซิโก ถือว่าเป็นประเทศที่มีปากมีเสียงกับอเมริกาตลอด แต่กลับไม่นำ มหาอำนาจขั้วอื่น
เข้ามา สกัดอิทธิพลอเมริกาไว้ เช่น โซเวียต ในอดีต หรือปัจจุบันแตกเป็น รัสเซีย กับ จีน เลยครับ
ซึ่งต่างจาก คิวบา นิการากัว เวเนซุเอลา ที่นำขั้วมหาอำนาจอื่น เข้ามาสู้กับอเมริกาครับ
เพราะ คู่นี้ มีประเด็นในเรื่อง สงคราม กันในอดีต ที่เม็กซิโก ต้องเสียดินแดน

ถ้าเกิดมีขั้วมหาอำนาจอื่นเข้ามา อเมริกาจะเอาเม็กซิโกไหวไหมครับ ในเมื่อเป็นประเทศที่ใหญ่ และ มีศักยภาพในระดับหนึ่ง

แล้วในระดับเม็กซิโก ประเทศที่ดูมีศักยภาพมากกว่าประเทศอื่นในภูมิภาคละตินอเมริกา นอกจากบราซิล
ในระดับที่ว่า อเมริกา ก็นะจะควบคุมได้ยาก ในการแทรกแซงการเมือง เพราะตีกันมานาน 

อยากรู้ว่าเม็กซิโก ถึงไม่นำ มหาอำนาจขั้วอื่น เข้ามาช่วยหนุนแรงอเมริกาไว้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่