รร ผม วิชาที่ดูเหมือนเป็นวิชาช่วยกลับได้คะเเนนยาก

รร อื่นเขากังวล เลข ฟิสิกส์ วิทย์กัน รร ผมกังวลไม่มีปล่อยสักวิชา เช่น การงาน ให้คะเเนนยากดูความละเอียด สวยงานของชิ้นงาน ศิลปะ ต้องทำมาดีๆถึงจะได้เกรด 4 หน้าที่พลเมืองก็โอ้โห เกรด 1-4 กระจาย พละ สุขด้วย คอมก็โหด อังกฤษโหดทั้งไทยต่างชาติ ประวัติ พระพุทธก็ยากที่คะเเนนเก็บ คะเเนนสอบ ถามลึก ถามวิเคราะห์เหตุการณ์ รุ่นพี่ผมก็เคยบอกว่า รร นี้วิชาที่ช่วยจะไม่ช่วย ยากไม่ต่างจากวิชาโหดๆเช่นเลขพื้น เพิ่ม วิทย์ ไทย(เน้นวิเคราะห์เต็มที่) อังกฤษ คะเเนนสอบเยอะเมื่อเทียบกับคะเเนนเก็บ หลายครั้งก็ไม่มีซ่อม ปีนี้คะเเนนได้ยากเพราะปีที่เเล้วมันออนไลน์ ปีที่เเล้ว เทอม1 ได้ง่าย คะเเนนเฉลี่ยเลยถือว่าดีกว่าปีอื่นเช่น ไทย 75.22(เกิน 75 ก็หรูเเล้ว) เลข 71.07 ศาสนา 78.92(ปีอื่นประมาณ 64-69) ศิลปะ 80.00 พละ 90.32 การออกเเบบเทคโนโลยี 77.89 การงานสอบงานประดิษฐ์ เปิดกล้องทำที่บ้าน ถ้าเปิดจริงค่าเฉลี่ยต่ำกว่านี้เยอะ บางวิชาห้องนึงได้เกรด 4 1-3 คน ติด 0ยังเยอะกว่า เเค่ได้ 3 ขึ้นไปก็เริ่มโหดเเล้ว  วิชาเลือกยังได้คะเเนนยาก คะเเนนลงท้ายด้วย 4 9 ไม่ปัด(อันนี้ผมเข้าใจ) เลขบางครั้งมีคะเเนนตั้งคำถามเองต้องมีความยากระดับนึงห้ามลอดในส่วนคะเเนนชีท ดูเหมือนไม่มีไรเเต่คะเเนนก็ไม่ได้ง่าย บางทีหัก 5 คะเเนนเเล้วเพิ่มสอบ 5 คะเเนน ถ้าได้ 3 คือหัก 2 คะเเนน(ไม่พอใจเด็ก)

เเต่ผมเข้าใจนะ ที่ทำเเบบนี้เพราะครูอยากให้เด็กเห็นค่าของวิชาตัวเอง เหมือนวิชาอื่น เช่นครูสอนวิชา 0.5 หน่วยกิตอาจน้อยใจที่เด็กเอาการบ้านวิชาเคมี ชีวะ มาทำในคาบ เลยทำให้วิชาตัวเองโหด หากได้ยินคำว่า เฮ้ยวิชานี้ต้องระวังหน่อยเเล้ว ก็จะดีใจ 

สุดท้ายไม่ได้จะว่า หรือบ่นครู เเค่บอกเล่นๆเฉยๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่