OT ในวันหยุดคูณ 1 เท่าของเงินเดือน หรือ 3 เท่ากันแน่?

อยากทราบว่าตามกฏหมายแรงงาน พนักงานที่ทำงานในวันหยุด จะได้รับอัตราค่าจ้างเท่าใด 1 เท่าของเงินเดือน หรือ 3 เท่าของเงินเดือนครับ ผมเห็นลูกน้องผมทำงานวันหยุด ผมถามว่าบริษัทให้กี่แรง ลูกน้องบอกว่า 1 เท่า ส่วนตัวมองว่าไม่คุ้มกับการใช้เวลาส่วนตัวมาทำงานในวันหยุดเลย ส่วนตัวผมเองเป็น supervisor ไม่มีโอที ซึ่งตัวผมเองก็รู้สึกแปลกใจมากที่ไม่ได้ ก็เลยสงสัยครับว่า ค่าแรงในการทำงานในวันหยุดนั้นตามกฏหมายแล้วบริษัทต้องจ่ายค่าแรงกี่เท่ากันแน่  
ปล. ถ้ามีลิงค์ตัวกฏหมายด้วยจะดีมาก ผมอยากศึกษาครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่