ขอสอบถาม เรื่องการสืบทรัพย์ และการยึดทรัพย์ครับ

เมื่อปี 2563 ผมได้ปล่อยเช่าคอนโด พอถึงช่วงโควิดระบาดหนัก
ผู้เช่าได้ขอเลื่อนชำระค่าเช่า พอหมดสัญญาก็ย้ายออกตามปรกติ
แต่เมื่อหักเงินประกันแล้ว ยังค้างค่าเช่าอยู่ประมาณ 6 หมื่นบาท
ผมได้ติดตามแล้ว แต่ไม่เป็นผล จึงได้ฟ้องร้องและชนะคดี
ในเดือน เม.ย. 65 มาถึงขั้นตอนการบังคับคดี(ซึ่งผมไม่มีประสบการณ์เลย)
ทนายบอกว่าต้องสืบทรัพย์ก่อน (แต่ผมก็ไม่รู้ว่าเค้ามีอะไรบ้าง)
เคยเห็นแค่รถที่เค้าใช้ ถ้าขายน่าจะได้ 4-5แสนบาท

ผมควรเริ่มจากตรงไหนก่อนดี ขอความรู้ด้วยครับ?
ถ้ารถยนต์เป็นของเค้า แต่รถมันจะวิ่งไปไหนก็ได้ แล้วจะตามได้ยังไง?
หรือมีทางอื่นที่ง่ายกว่านี้ ขอคำแนะนำด้วยครับ

*ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ*
ถึงไม่รู้ว่ารถอยู่ที่ไหน ผมสามารถขออายัดทะเบียนรถ
ไม่ให้โอน และต่อทะเบียน ได้มั้ยครับ?

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่