ก๋วยเตี๋ยวต้มยำไข่ย้อยลาวาสูตรเร่งด่วนแบบง่ายแต่อร่อยมากทำกินเองที่บ้านได้เลย

สวัสดีวันอาทิตย์ค่ะวันนี้ครัวคิดนิมีเมนูง่ายๆจานด่วนมาฝากกับเมนูก๋วยเตี๋ยวต้มยำไข่ย้อยลาวาสูตรนี้ทำง่ายส่วนผสมน้อยเหมาะกับวันรีบๆแต่อยากกินของอร่อยรสแซ่บจัดจ้านทำเองที่บ้านไม่ต้องไปซื้อค่ะ

ส่วนผสมและวิธีทำ
เริ่มจากต้มไข่ลาวากันก่อน ต้มน้ำให้เดือดใส่เกลือลงไปแล้วนำไข่ลงต้ม 4นาที ตักไข่ใส่น้ำเย็น ปอกเปลือกออกตอนผ่าใช้ด้ายหรือมีดที่คม
จากนั้นนำกระเทียมสับลงเจียวให้สุกเหลืองแล้วตักขึ้นพักไว้

นำไก่สับลงผัดใส่รากผักชีสับลงไปเพิ่มความหอม

เติมน้ำให้ท่วมใส่ลูกชิ้น ปรุงรสด้วยน้ำตาล น้ำปลาซีอิ๊วขาว น้ำพริกเผา พริกป่น พริกน้ำส้มและน้ำมะนาว ผสมให้เข้ากันชิมรสตามชอบจากนั้นใส่ถั่วลิสงคั่วตำลงไป ตั้งจนเดือด

ต้มน้ำแล้วนำเส้นก๋วยเตี๋ยวและถั่วงอกลงลวกให้สุก ใส่ชามไว้

ใส่น้ำต้มยำลงไป วางไข่ย้อยลาวาตามลงไปโรยกระเทียมเจียวและต้นหอมผักชีลงไป แค่นี้ก็ได้ก๋วยเตี๋ยวต้มยำไข่ย้อยลาวาแล้วค่ะ

ก๋วยเตี๋ยวต้มยำรสเข้มข้นจัดจ้านกับไข่ลาวานุ่มๆอร่อยมากค่ะทำง่ายมากด้วย น่ากินไหมลองทำดูนะ

มีคลิปวิธีทำด้วยกดเข้าไปดูกันหน่อยนะแล้วฝากกดไลค์เป็นกำลังใจให้คิดด้วยนะคะ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แล้วเจอกันใหม่จานหน้าค่ะ
พาพันขอบคุณเพี้ยนmbptเพี้ยนหลงรัก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่