ส่งข้อความถามราคาที่ดินกับนายหน้า หลังจากนั้นติดต่อเจ้าของที่ดินได้เอง นายหน้าสามารถอ้างสิทธิรับค่าคอมได้ไหม

สวัสดีค่ะสอบถามผู้รู้หน่อยคะ

คือดิฉันต้องการซื้อที่ดินสำหรับสร้างบ้าน วันนึงขับรถผ่านที่ดินที่นึงและชอบมากๆเลยแวะดู แต่ไม่รู้ราคา เลยลองค้นหาในเฟสบุคกลุ่ม พอดีเห็นนายหน้าโพสต์ขายที่ดินแปลงนี้ไว้นานมากๆๆๆแล้วคะ  เลยส่งข้อความไปคอนเฟิร์มราคา และขอโฉนดเพื่อมาตรวจสอบ แต่ราคาที่ดินสูงมาก เข้าใจว่านายหน้าคงบวกเยอะคะ  ซึ่งเกินงบประมาณไปพอสมควร ดิฉันเลยหาทางติดต่อกับเจ้าของที่ดินโดยตรง จนได้เบอร์โทรเจ้าของที่ดินมาไม่ได้ขอจากนายหน้านะคะเลยโทรไปคุยเรื่องราคา และก็ได้ราคาต่ำกว่าที่นายหน้าประกาศไว้พอสมควรคะ แต่ราคาก็สูงอยู่ดีเลยต่อรองอีกรอบเพราะ คิดว่าต้องเสียค่า soil test  (อั้นนี้ไม่ทราบว่าปกติเจ้าของต้องทำหรือเปล่าคะ) ค่ารังวัดด้วย เจ้าของอยู่อีกจังหวัดคะ ซึ่งไกล ลองคุยแล้วเรื่องรังวัดเจ้าของบอกให้ไปติดต่อที่ดิน (อยากทราบว่าปกติเจ้าของที่ต้องทำเองหรือเปล่าคะ) และอีกอย่างที่ดินตอนนี้หญ้าขึ้นรกมาก เจ้าของก็ไม่จัดการให้ เราอาจจะต้องจ่ายเอง เลยต้องการต่อรองเพิ่มเพราะเจ้าของไม่ได้ิำนวยความสะดวกให้เท่าที่ควร ปรากฏว่า เจ้าของที่เหมือนจะลดราคาให้แต่เค้าถามเราว่าเราได้ติดต่อนายหน้าบ้างหรือเปล่า เราก็บอกว่าแค่ถามเรื่องราคากับขอโฉนด  แต่เขาขอเช็คความแน่ใจก่อน แล้วเค้าจะโทรกลับมา คิดว่าโทรไปคุยกับนายหน้าแหละคะ สักพัก ประมาณ 4ชั่วโมงถัดมานายหน้าโทรมาด่าเราคะ ซึ่งนายหน้าที่โทรมาด่า ดิฉันไม่รู้จักและไม่เคยคุยด้วยคะ เค้าให้ลูกน้องเค้าโทรมาด่าคะ และเหตุผลคือ ดิฉันต้องการเซฟค่าใช้จ่ายและดิฉันมีงบประมาณที่จำกัดคะ เลยติดต่อผ่านเจ้าของที่โดยตรง เงินส่วนนี้สามารถเซฟค่าใช้จ่ายไปได้เยอะเลยคะ คิดว่าเป็นใครเค้าก็อยากติดต่อผ่านเจ้าของโดยตรงทั้งนั้นคะ เชื่อว่าถ้าเป็นเขา (นายหน้าคนนี้) เค้าก็คงทำเหมือนดิฉันและ จนถึงตอนนี้เจ้าของที่ยังไม่โทรมาให้คำตอบคะ ประมาณอาทิตย์แล้วคิดว่ากลัวนายหน้าฟ้อง ดิฉันเลยขอสอบถามผู้รู้ว่า ในกรณีนี้นายหน้าสามารถเรียกค่านายหน้าหรือค่าคอมได้ไหมคะ เพราะนายหน้าแค่ตอบเรื่องราคา กับให้โฉนด ไม่ได้พาไปดูที่ เพราะเป็นที่ที่ดิฉันทราบว่าอยู่ตรงไหนเพราะขับรถผ่าน แล้วเห็น สามารถไปดูเองได้  ไม่ได้จนถึงชี้ช่องให้ผู้ซื้อกับผู้ขายทำสัญญากัน แบบนี้อ้างสิทธิรับค่านายหน้าได้หรือเปล่า คะ ขอบคุณมากคะ  ขออภัยหากแท็กผิดนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
ข้อเท้จจริงยังไม่ชัดเจนพอว่า นายหน้าชี้ช่องให้ทำสัญญานะครับ
ระหว่างคุณกับนายหน้า ไม่น่ามีปัญหา

แต่ไม่ทราบข้อเท็จจริงด้านายหน้ากับผู้ขายครับ ซึ่งต้องไปว่ากันต่างหากครับ/ทนายอภิสิทธิ์
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่