อยากได้ wave125i สุดท้ายได้ PCX160 ABS ซะงั้น

พอดีแฟนบ่นๆ ว่า Versys-x มันหนัก จอดเกะกะ ขี่ด้วยลำบาก (ใช้มาครบ 5 ปี พอดี) อยากได้มอเตอร์ไซค์แม่บ้านที่เค้าพอจะขี่ด้วยได้ พออาศัยไปตลาด 7-11 ใกล้ๆ บ้าน
บ่นหลายครั้ง ก็เลยรำคาญ แต่ก็เห็นด้วยกับหลายเรื่องนะ เลยจำใจขายไปโดยลงในเฟสบุ๊ค market place และในคลับของ Versys-x เอง 
แปลกใจเหมือนกันที่ลงแป๊บเดียวคนก็ทักมาเยอะ และจบการขายได้ภายใน 1-2 วัน
อาจจะเป็นเพราะว่าเราขายถูกด้วยมั้ง ในระหว่างนั้นก็หาข้อมูลรถมอเตอร์ไซค์คันอื่นๆ ไปด้วย ในใจก็มี Finn 110, Wave 125i, super cub 110 สุดท้ายได้เจ้าแดงเถือกนี้มา
ผมจะขอแบ่งปันสิ่งที่ทำให้ผมแปลกใจและเพิ่งรู้ รวมถึงข้อคิดต่างๆ ตามนี้นะครับ
1.       ผมเพิ่งรู้ว่าราคากลางๆ ของมอเตอร์ไซค์ยี่ห้อ Honda มันไม่มีจริง ราคาขายแล้วแต่ทางร้านจะกำหนดเองเลย
2.       นึกว่าราคาหน้าร้านที่ กทม จะถูกกว่า ตจว อันที่จริงไม่ใช่เลย (หรืออาจจะเป็นเพราะว่าแล้วแต่ร้านด้วย - ผมก็ไม่มีเวลาไปสืบราคามาก)
3.       เห็นดอกเบี้ยตามที่โฆษณาแต่ละร้าน 1.19% ผมดีใจมาก ที่ไหนได้เป็นดอกเบี้ยต่อเดือน - -‘  
4.       ดอกเบี้ยรถมอเตอร์ไซค์เล็ก แพงกว่าบิ๊กไบค์มากๆ
5.       รถจักรยานยนต์ต้องทำประกันรถหายนะเออ.....
6.       เดี๋ยวนี้ออกรถง่าย ดาวน์ 0 บาทก็มี และไม่ต้องมีคนค้ำ (ผมดาวน์ครึ่งนึงของราคารถ ถ้าซื้อสดเลยก็จะได้แค่ wave 110i)
7.       รถออโตเมติคขี่ง่ายจริงครับ แต่ไม่สนุกเหมือนรถมีครัช
8.       คันนี้แรงพอได้ แต่มันก็สไตล์ออโต ไม่กระชาก ไม่ดึงตอนบิด (หรือปล่อยครัชเหมือนเกียร์ออโต้)
9.       ทางร้านเติมลมมาตึงมาก ก็แปลกใจว่าทำไมขี่แล้วมันตึงตัง สั่นๆ เลยลองลดลมยางดู โอ้โห...คนละเรื่องเลย
10.   คนที่เคยขี่รถซีซีสูงมาก่อน อาจจะต้องทำใจบ้าง เมื่อมาขี่รถที่แรงน้อยลง ล้อเล็กลง
11.   รถแบบนี้มันยืนขี่ไม่ได้ กระโดดจั๊มพ์เนินลูกระนาดไม่ได้......คิดถึงคันเก่าอยู่นะ
12.   สุดท้ายแล้วก็ถูกใจแฟน แต่สำหรับผมคงไม่จบแค่คันนี้ นางก็เปิดทางให้อยู่นะ......ผมอาจจะไปแนวๆ คลาสสิค ไฟกลม อีก 2-3 ปีว่ากันใหม่
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่