สงสัยครับ สมัยที่เน็ตยังไม่แรงเท่ายุคนี้ ร้านขายเครื่องเกมมือถือหนังสือ ฯลฯ หาของมาได้ยังไง

สมัยผมเด็กก็สงสัยแต่ก็ไม่มีใครตอบเลย ผมสงสัยว่า หนังสือความรู้ เช่น หนังสือสอนโกงเกม หนังสือสอนเล่นเกม หนังสือประวัติ PS2 PS1
หรือ เครื่องเกม PS1 PS2 PS3 Xbox NDS มังงะ แผ่น DVD ร้านเขาไปรับของมาขายจากที่ไหน..

ผมเคยอ่านหนังสือ Game Maker ซื้อจาก B2S อันนี้สงสัยน่ะ ว่าคนเขียน (สอนดีด้วยเข้าใจง่ายกว่าหนังสือสมัยนี้เยอะ คุณภาพการศึกษามันลดลงจริงๆ)
เขาทราบวิธีสอนสร้างเกมได้ยังไง สมัยนั้นเน็ตยังไม่แรงเท่าตอนนี้ ผมก็เลยสงสัย เขาหาความรู้มาจากที่ไหนกัน

และสมัยนั้นเขาเรียนวาดการ์ตูนจากที่ไหน เห็นมีสอนกันอยู่ แต่ ผมเห็นค่าเรียนแพงมาก บางคนอาจไม่มีเงินเรียน
ผมก็เลยสงสัยว่า สมัยนั้นหาที่เรียนได้จากที่ไหนบ้าง และ ก็สงสัยด้วยว่า สมัยนั้น คนไทยเรียนภาษาอังกฤษและภาษาญี่ปุ่นเป็นได้ยังไง

แปลกน่ะครับ ความรู้สมัยนี้เทียบกับสมัยนั้นไม่ติดเลย แม้ไม่ค่อยมีคนเห็นค่า
ผมไม่รู้ต้องหาความรู้พวกนี้ได้ยังไง
ผมแค่ต้องการรู้เพราะกวนใจผม ผมสงสัย ใครรู้ช่วยตอบที ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
เน็ตไม่แรง ก็ไม่ได้หมายความว่า ไม่มีอินเทอร์เน็ตให้ใช้   อย่างผมอ่านภาษาญี่ปุ่นออก ที่ญี่ปุ่น พอมีเกมเกมออกใหม่ ก็มีสอนทริกลงเว็บไซด์ให้อ่านแล้วครับ หนังสือแมกกาซีนญี่ปุ่นที่เกี่ยวกับเกมบนเครื่องคอนโซล ก็มีออกจำหน่ายทุกเดือน หาซื้อได้ที่ ร้านหนังสือคิโนะคุนิยะ มันมีสองเรท หนังสือส่งทาง AIR (หนังสือจะเข้าหลังจากญี่ปุ่นออกจำหน่าย ไม่เกินอาทิตย์)  ถ้าเลือกเอาทาง SEA หนังสือจะราคาถูกกว่า (แต่ช้ากว่าเป็นเดือน)     ส่วนถ้าเป็นเกมของฝรั่ง (ภาษาอังกฤษ)   ก็สามารถไปหาอ่านได้ที่ gamefaqs มีสอนหมด วิธีเล่นละเอียดยิบทุกฉาก

ภาษาญี่ปุ่น มีที่เรียนครับ ค่าเทอมไม่แพง
คอร์ส 3 เดือน (สอนอาทิตล์ละ 2 วัน ครั้งละ ชม.ครึ่ง) ค่าเรียนรวมทุกอย่างเบ็ดเสร็จ ไม่เกินพันห้าร้อยบาท

พวก textbook ตำราวิชาการเป็นภาษาต่างประเทศแทบหมดครับ ภาษาไทยมีคนแปลยังมีน้อยหรือไม่มีเลย  
ถ้าคุณต้องเรียนทางสายนี้ ยังไงก็ต้องทำตัวให้อ่านออกแหละครับ (ไม่งั้นเรียนไม่จบ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่