ปกติ ตู้เย็น แสตนเลส สนิมขึ้นกันไหมคะ PANASONIC

สอบถามหน่อยค่ะ ใครเคยตู้เย็นขึ้นสนิมบ้างคะ
เป็นหน้าบาน สแตนเลส ไม่น่าจะมีสนิมรึเปล่าคะ

ตู้เย็นยี่ห้อ PANASONIC NR-BY608XSTH 19.5Q สเตนเลส INVERTER

เราซื้อตู้เย็นมา วันที่ 14/01/19 
เมื่อปีที่แล้ว ปี 2021 เราสังเกตุเห็นคราบ แต่ไม่รู้ว่ามันคือคราบอะไร เพราะตั้งแต่ใช้ตู้เย็นมา ไม่เคยเจอคราบอะไรแบบนี้เลยค่ะ
แต่ตอนนั้นก็ปล่อยผ่านไป จนมาเมื่อไม่กี่วันก่อน ตัดสินใจสอบถามไปยังทาง พานา

ช่างแจ้งว่าเป็นคราบสนิม
ระยะเวลา และวิธีการใช้งาน ทำให้สนิมขึ้น ช่างบอกแบบนี้ค่ะ

ตู้เย็นนี้ ซื้อเดือน 11/2019
เราเจอคราบนี้ เมื่อปี 2021 ระยะเวลายังไม่ถึง 2 ปีเลย

แล้วก่อนหน้า เราก็มีตู้เย็น เก่า ที่วางอยู่ตำแหน่งเดียวกัน
(เราอยู่คอนโด พื้นที่จึงมีจำกัดวางได้แค่จุดนั้น ที่เป็นช่องๆ สำหรับใส่ตู้เย็น)
ซึ่งอายุการใช้งานตู้เก่า คือ 10 กว่าปี ยังไม่เห็นมีสนิม หรือ คราบอะไรแบบนี้เลย

ก็เลยงงมากว่า หน้าบานแสตนเลส มีสนิมขึ้น ภายในระยะเวลาไม่ถึง 2ปี
ตู้เย็นราคาเกือบ 3 หมื่นบาท นึกว่าซื้อมาหลักพันบาท

แล้วเหตุผลคือ ระยะเวลา กับการใช้งาน
แต่ตู้เย็นอื่นๆก็ไม่มีสนิมรึเปล่า งงกับทางช่างพานามากๆเลยค่ะ

R
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่