จบ ปวส.ช่างก่อสร้าง แต่อยากเปลี่ยนไปสายวิศวะคอมฯจะเป็นไปได้มั้ยครับ

อยากทราบข้อมูลหรือแนวทางหน่อยครับ ผมจบ ปวส.ช่างก่อสร้าง แล้วพอดีช่วงโควิดเลยดรอปมารอเรียนต่อปีหน้า ซึ่งตอนนี้เกิดเปลี่ยนใจอยากไปเรียนทางสายคอมพิวเตอร์เลยลองหาข้อมูลดูเกี่ยวกับการเรียนสายวิศวะคอมฯแต่ละกระทู้ก็บอกว่าถ้าแค่ชอบคอมไม่พอที่จะเรียนสายนี้เพราะต้องไปเจอโค้ดเยอะแยะ ซึ่งตัวผมก็ชอบคอมฯเลยลองศึกษาเรื่องที่ต้องเรียนจริงๆในวิศวะคอมฯแล้วก็คิดว่ายังชอบอยู่อยากลองไปเรียนจริงๆ ปํญหาอยู่ที่ผมเรียนมาไม่ตรงสาย วุฒิที่รับเข้าศึกษามันไม่ตรงกับที่มหาลัยต้องการ เพื่อนๆพี่ๆพอจะมีคำแนะนำไหมครับว่าควรจะทำยังไง (**ที่ไม่ได้เรียนคอมมาตั้งแต่แรกเพราะว่าช่วงนั้นยังไม่รู้ว่าตัวเองชอบอะไรจริงๆแล้วรีบตัดสินใจเรียน**) ขอบคุณทุกๆคำตอบและคำแนะนำนะครับ

เม่าเหม่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่