ต่างด้าวชาวกัมพูชา สามารถเปิดบัญชีธนาคาร TTB ได้ไหม

รบกวนสอบถามธนาคาร TTB และผู้รู้ค่ะ

เนื่องจากบ. มีการทำธุรกรรม payroll ของ TTB ไว้ และบ. เพิ่งรับน้องชาวกัมพูชาเข้ามาทำงาน

อยากจะรบกวนสอบถามนะคะ  กรณีบ. มีต่างด้าวชาวกัมพูชา แต่บัตรชมพูหมดอายุ สามารถเปิดบัญชีธนาคาร TTB ได้ไหมคะ
ตอนนี้น้องได้ทำการยื่นคำขออนุญาตทำงาน ไปใหม่แล้ว ตามมติที่ออกมาใหม่ล่าสุด และได้รับกรอนุมัติ
พร้อมกับมีเลขประกันสังคมเรียบร้อยแล้ว เหลือแค่รอไปตรวจอัตลักษณ์ในเดือน 10/65 ที่จะถึง
ณ ปัจจุบันน้องสามารถทำงานกับนายจ้างได้อย่างถูกกฏหมาย แต่ขาดแค่ยังไม่มีใบชมพู หรือ work permit

หลักฐานที่น้องมี คือ
1.ใบรับคำขออนุญาตทำงานแทนคนต่างด้าว ตามมติคณะรัฐมนตรี เมื่อวันที่ 5/7/2565 (บต.50)
2.ใบเสร็จจากกรมการจัดหางาน กระทรวงแรงงาน
3.เอกสารจองคิวจัดเก็บอัตลักษณ์ ที่ตม. พื้นที่
4. เอกสารสำหรับแสดงเพื่อขึ้นทะเบียนเป็นผผู้ประกันตน และ เก็บข้อมูลอัตลักษณ์ 
5. เอกสารบัญชีรายชื่อที่ระบุ ชื่อนายจ้าง
6. หนังสือเดินทาง พร้อมกับหน้า Visa ที่ประทับตราเดินทางเข้าประเทศไทยครั้งล่าสุด
7. บัตรประจำตัวคนซึ่งไม่มีสัญชาติไทย
8. หนังสือรับรองการทำงานจากนายจ้าง
9. สำเนาสัญญาจ้าง ช่วงทดลองงาน
10. หนังสือส่งตัวเพื่อขอเปิดบัญชีเงินเดือนจากนายจ้าง 

ตามรายละเอียดข้งบนสามารถทำการเปิดบัญชีได้ไหมคะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ทีทีบี สวัสดีครับ คุณเด๊าะแด๊ะ

สำหรับเอกสารที่ใช้เปิดบัญชีจะต้องยังไม่หมดอายุครับ โดยเอกสารเปิดบัญชีชาวต่างชาติ ได้แก่ พม่า ,ลาว,กัมพูชา,มาเลเซีย และเวียตนาม ที่ขึ้นทะเบียนแรงงานต่างด้าว เข้ามาทำงานในประเทศไทย และ ชี้แจงเพิ่มเติมว่า ทั้งนี้ทางสาขาจะขอเอกสารเพิ่มเติมในแต่ละกรณีครับ

กรณีได้รับพิสูจน์สัญชาติแล้ว
1. สำเนาหนังสือเดินทาง (Passport)
2. สำเนาหน้า Visa ที่ประทับตราเดินทางเข้า ประเทศไทยครั้งล่าสุด
3. สำเนาบัตรประจำตัวผู้ได้รับอนุญาตทำงาน ในประเทศไทย (ต.ท.16)
หรือ สำเนาใบเสร็จรับเงินการต่ออายุใบอนุญาตทำงานในประเทศไทย (กรณียังไม่ ได้รับบัตรประจำตัวฯ) หรือ สำเนาใบรับคำขอ (RECEIPT FORM) (กรณียังไม่ได้รับบัตรประจำตัวฯ)

กรณียังไม่ได้รับการพิสูจน์สัญชาติ
1. สำเนาบัตรประจำตัวผู้ได้รับอนุญาตทำงาน ในประเทศไทย (ต.ท.14)
หรือ แบบรับรองรายการทะเบียนประวัติ ของคนต่างด้าวฯ (ท.ร.38/1)
2. สำเนาใบเสร็จรับเงินการต่ออายุใบอนุญาต ทำงานในประเทศไทย (กรณียังไม่ได้รับ บัตรประจำตัวฯ)
หรือ สำเนาใบรับคำขอ (RECEIPT FORM) (กรณียังไม่ได้รับบัตรประจำตัวฯ)
*สามารถนำเอกสารมาติดต่อ ttb ได้ทุกสาขาที่สะดวก หรือ สามารถโทรสอบถามสาขาที่สะดวกก่อนเข้าใช้บริการก่อนได้เช่นกัน ไม่ทราบว่าสะดวกเป็นสาขาใดครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่