กรณีแบบนี้ต้องขอวีซ่าเชงเก้นประเทศอะไรครับ

ผมจะเดินทางไปเที่ยวยุโรป โดยขาไป บินลงสนามบินซูริค ขากลับ บินออกจากสนามบิน CDG Paris ตอนเย็นโดยมีกำหนดการเดินคือ
Day 1 - Day 6 นอนสวิส 6 คืน
Day 7 - Day 11 นอนอิตาลี 5 คืน
Day 12 - Day 17 นอนฝรั่งเศส 6 คืน
Day 18 เที่ยวฝรั่งเศส แล้วบินกลับจาก CDG ไฟลท์เย็น
ที่ฝรั่งเศสจะกลายเป็นเที่ยว 7 วัน 6 คืน

อยากรบกวนสอบถามว่า ถ้าผมจะยื่นวีซ่าเชงเก้นสวิสเซอร์แลนด์ ไม่ทราบว่าผมทำถูกต้องตามเงื่อนไขหรือไม่ครับ หรือจริงๆ แล้วผมต้องยื่นฝรั่งเศสกันแน่ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่