พี่ครับ มีข้อสงสัยเล็กน้อยมารบกวนถามอีกแล้ว ⁉️

1. ต้นไม้ โดนตัดยอด ตัดกิ่ง ลำต้น(เปลือกไม้)ของต้นไม้ สามารถดูดรับสารอาหาร ปุ๋ยน้ำ ได้ไหมครับ รากยังอยู่ครบ
2. บอนไซ เริ่มต้นโดนตัดยอด กิ่ง ราก จนเหลือสภาพแต่ตอ ทำไมไม่ตายครับ
3. ตากิ่ง เมื่อแตกและงอกเป็นกิ่งอ่อน ต่อมา 2 ㄧ 3 วัน กลับแห้งเหี่ยวกรอบไป ต่อไปตรงจุดเดิมจะแตกและงอกเป็นกิ่งอ่อนอีกครั้งไหมครับ
     รักการปลูก ต้นไม้ ไม้ดอก ไม้ประดับ แต่ความรู้เรื่องการเกษตร เลือนๆคืนครู อาจารย์ ไปเยอะ
     ขอบคุณหลายๆสำหรับทุกคำตอบของพี่ๆ 🙏🙂 ครับ 🙂
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่