การดรอปเรียน ปวช.1 เทอม 1

กระทู้คำถาม
คือตอนนี้เราเรียนอยู่ ช.1เทอม1ค่ะ แต่ไม่ได้เรียนมา1เดือนแล้ว อีกอาทิตย์เดียวก็ปิดเทอมแล้ว แต่เราอยากดรอปเรียน เพราะตอนนี้เราไม่พร้อม ด้วยความที่เริ่มเดือนที่แล้วอาการเราไม่ไหวจริงๆเลยไปหาหมอ สรุปเป็นแพนิค เครียด กังวล ทุกเรื่องเล็กน้อยเลยค่ะ แล้วหลังจากนั้นก็ติดโควิด พอหายจากโควิด รู้สึกป่วยง่ายมาก แล้วหมดแพชชั่นในการเรียน มันจะมีช่วงที่เรากำลังอยากไปเรียนพอถึงวันไม่ไปเรียน เพราะกลัว กังวลไปหมดเลย อยากจะรู้ว่าถ้าดรอปเทอม1 แล้วเปิดมาเรียนต่อเทอม2เลยใช่ไหมคะ แล้วถ้าดรอป1ปี เปิดมาต้องเรียนต่อปี2หรือเรียนปี1คะ ระหว่างดรอปอยากลองไปค้นหาตัวเอง ทำอย่างอื่นที่อยากทำ ส่วนเรื่องเรียนเราคิดว่าไม่มีเสียเวลา เพราะเราพลาดมาหลายครั้งแล้ว พลาดอีกครั้งคงไม่เป็นไร แต่กลับมาอีกทีจะเริ่มใหม่ให้ดีกว่าเดิม 
ปล.เราเรียนสายภาษาแต่อ่อนภาษามากๆแล้วยิ่งเราเป็นแบบนี้ยิ่งกังวลค่ะ อยากหาอะไรแก้เครียด ทำงานอดิเรกอย่างอื่น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่